Lượt xem: 1022

Quy định về đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường không?

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn! Tôi muốn hỏi là những ai thuộc đối tượng "Cán bộ quản lý, nhân viên trực tiếp kinh doanh phải được đào tạo, huấn luyện và có chứng chỉ đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật hiện hành"? Đối với thương nhân nhận quyền, tổng đại lý, đại lý... Giám đốc doanh nghiệp hoặc phó giám đốc phụ trách lĩnh vực kinh doanh xăng dầu, kế toán có cần huấn luyện và cấp chứng chỉ phòng cháy chữa cháy và bảo vệ môi trường không ? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Cao Tuấn
Bài viết liên quan:
- Thủ tục cấp giấy phép kinh doanh thiết bị phòng cháy chữa cháy
- Những trường hợp nào thuộc diện thẩm duyệt thiết kế phòng cháy chữa cháy?
- Xây nhà nghỉ 4 tầng có cần xin giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy không ?
- Những trường hợp phải có thiết kế thẩm duyệt về phòng cháy chữa cháy
- Những đối tượng phải cấp giấy phép phòng cháy chữa cháy?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Phòng cháy và chữa cháy 2001 (sửa đổi, bổ sung năm 2013)
- Nghị định 83/2014/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03 tháng 09 năm 2014 về kinh doanh xăng dầu
- Thông tư số 11/2014/TT-BCA của Bộ Công an ngày12 tháng 03 năm 2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04 tháng 04 năm 20003 và nghị định số 46/2012/NĐ-CP ngày 22/5/2012 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy

2/ Quy định về đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường không?

 Tại Nghị định 83/2014/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03 tháng 09 năm 2014 về kinh doanh xăng dầu có quy định một trong những điều kiện kinh doanh bắt buộc đối với thương nhân phân phối xăng dầu, tổng đại lý kinh doanh xăng dầu, đại lý bán lẻ xăng dầu, thương nhân nhận quyền bán lẻ xăng dầu, cửa hàng bán lẻ xăng dầu là: "Cán bộ quản lý, nhân viên trực tiếp sử dụng phương tiện vận tải phải được đào tạo, huấn luyện và có chứng chỉ đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật hiện hành.”
Ngoài ra tại tại Điều 17 Thông tư số 11/2014/TT-BCA của Bộ Công an ngày12 tháng 03 năm 2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04 tháng 04 năm 20003 và nghị định số 46/2012/NĐ-CP ngày 22/5/2012 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy có quy định cụ thể về các đối tượng tham gia huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy như sau:
"Điều 17. Huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy
1. Đối tượng huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy
.......
c) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất nguy hiểm về cháy, nổ.
d) Người chỉ huy tàu thủy, tàu hỏa, tàu bay, người làm việc và phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới có từ 30 chỗ ngồi trở lên và trên phương tiện giao thông cơ giới chuyên dùng để vận chuyển các chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ.
đ) Người làm việc trong các cơ sở sản xuất, kinh doanh phương tiện phòng cháy và chữa cháy.
e) Các đối tượng khác có yêu cầu được huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy."
Căn cứ theo quy định trên có thể thấy đối với hoạt động huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy mà pháp luật chủ yếu hướng tới là những đối tượng là những người trực tiếp thực hiện công việc hoặc người quản lý những công việc đòi hỏi phải có nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy. Liên quan đến câu hỏi của bạn về các đối tượng như thương nhân nhận quyền, tổng đại lý, đại lý... Giám đốc doanh nghiệp hoặc phó giám đốc phụ trách lĩnh vực kinh doanh xăng dầu, kế toán... thì chúng tôi xin trả lời như sau: trước hết, đối với kế toán của doanh nghiệp hoặc cơ sở kinh doanh vì không thực hiện liên quan đến công việc trên nên không phải tham gia huấn luyện, bồi dưỡng. Đối với các đối tượng còn lại tùy từng trường hợp mà có thể thuộc đối tượng yêu cầu bắt buộc tham gia hoặc không, cụ thể nếu những đối tượng này trực tiếp bán xăng dầu, quản lý công việc tại cơ sở kinh doanh... thì thuộc đối tượng phải tham gia huấn luyện. Ví dụ như đối với doanh nghiệp tư nhân mà chủ doanh nghiệp trực tiếp tham gia quản lý công việc thì đòi hỏi chủ doanh nghiệp phải tham gia huấn luyện, bồi dưỡng. Trên cơ sở đó theo quy định của pháp luật những đối tượng này sẽ phải có chứng chỉ đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ.  
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Quy định về đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường không? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý 
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589