Lượt xem: 1021
Lượt xem: 1021

Quy định về hợp đồng thuê nhà

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư
Cho mình giải đáp thắc mắc, hiện tại mình có thuê 01 phòng trọ, ở chung với chủ nhà. Từ ngày 1/7/2017 chủ nhà có yêu cầu đóng trước 12 tháng tiền nhà đến hết ngày 30/6/2018 là 9300000 (chín triệu ba trăm nghìn đồng) (không có hợp đồng cũng không có tiền cọc, chủ nhà chỉ viết xác nhận là đã nhận tiền) Nhưng đến nay mình mới ở được 06 tháng (ở từ ngày 1/7/2017 đến ngày 31/12/2017) và mình muốn chuyển nhà, vậy cho mình hỏi chủ nhà có được quyền được giữ tiền của mình 06 tháng còn lại là 4650000 (bốn triệu sáu trăm năm mươi nghìn đồng) và mình có thể lấy lại số tiền chủ nhà đang giữ không?
Người gửi: Nguyễn Hoài


Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luât sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp luật:

-Bộ luật Dân sự năm 2015;
-Luật Nhà ở năm 2014. 

2/ Hợp đồng thuê nhà ở.

Theo như thông tin bạn đưa ra thì giữa bạn và chủ thuê nhà không có hợp đồng, nhưng do giữa hai bên có thỏa thuận về việc thuê nhà nên giữa bạn và chủ nhà sẽ tồn tại hợp đồng thuê nhà ở không được lập thành văn bản.
Theo quy định tại Điều 121 Luật Nhà ở năm 2014 quy định về Hợp đồng về nhà ở:
"Điều 121. Hợp đồng về nhà ở
Hợp đồng về nhà ở do các bên thỏa thuận và phải được lập thành văn bản bao gồm các nội dung sau đây:
1. Họ và tên của cá nhân, tên của tổ chức và địa chỉ của các bên;
2. Mô tả đặc điểm của nhà ở giao dịch và đặc điểm của thửa đất ở gắn với nhà ở đó. Đối với hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua căn hộ chung cư thì các bên phải ghi rõ phần sở hữu chung, sử dụng chung; diện tích sử dụng thuộc quyền sở hữu riêng; diện tích sàn xây dựng căn hộ; mục đích sử dụng của phần sở hữu chung, sử dụng chung trong nhà chung cư theo đúng mục đích thiết kế đã được phê duyệt ban đầu;
3. Giá trị góp vốn, giá giao dịch nhà ở nếu hợp đồng có thỏa thuận về giá; trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở mà Nhà nước có quy định về giá thì các bên phải thực hiện theo quy định đó;
4. Thời hạn và phương thức thanh toán tiền nếu là trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;
5. Thời gian giao nhận nhà ở; thời gian bảo hành nhà ở nếu là mua, thuê mua nhà ở được đầu tư xây dựng mới; thời hạn cho thuê, cho thuê mua, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; thời hạn góp vốn;
6. Quyền và nghĩa vụ của các bên;
7. Cam kết của các bên;
8. Các thỏa thuận khác;
9. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng;
10. Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;
11. Chữ ký và ghi rõ họ, tên của các bên, nếu là tổ chức thì phải đóng dấu (nếu có) và ghi rõ chức vụ của người ký.”
Xét trong trường hợp của bạn thì việc thuê nhà của bạn là hợp đồng về nhà ở và phải được lập thành văn bản thì mới hợp pháp. Mà theo như thông tin bạn cung cấp thì hợp đồng thuê nhà ở không được lập thành văn bản. Như vậy hợp đồng thuê nhà của bạn không đảm bảo điều kiện về hình thức để hợp đồng có hiệu lực. Theo quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:
"Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:
1.…..
Theo đó, hợp đồng thuê nhà của bạn bị vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức. Theo quy định tại Điều 131 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về hậu quả pháp lý của giao dịch vô hiệu:
"Điều 131. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu
1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.
2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.
Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.
3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.
4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.
5. Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định”
Theo quy định này, thì do hợp đồng thuê nhà của bạn vô hiệu kể từ thời điểm mà hai bên xác lập nên bạn và chủ nhà phải trao trả lại cho nhau những gì đã nhận. Chủ nhà đã nhận tiền của bạn 12 tháng thuê nhà thì sẽ phải trả lại cho bạn đầy đủ. Nhưng việc bạn ở phòng trọ đó 6 tháng không thể trả được bằng hiện vật nên bạn phải trả cho chủ nhà 6 tháng tiền thuê nhà mà bạn đã ở. Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu chủ nhà hoàn lại  6 tháng tiền thuê nhà cho bạn. 
Để được hoàn lại tiền, bạn có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố Hợp đồng thuê nhà của bạn vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức, trong thời hạn 2 năm kể từ ngày hợp đồng được xác lập. Từ đó, yêu cầu chủ nhà của bạn trả lại tiền thuê nhà cho bạn. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Hợp đồng thuê nhà ở. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589