Quy định về kết hôn giữa những người có cùng dòng máu trực hệ

Thứ Tư, 11/04/2018 | 14:08 GMT+7 | 
Lượt xem: 1226

Tóm tắt câu hỏi:

Ông bà cố tôi sinh ra ông ngoại và em ông ngoại. Ông bà ngoại sinh mẹ tôi mẹ tôi sinh tôi. Em ông ngoại có chồng. Chồng em ông ngoại có em gái. Em gái chồng em ông ngoại có chồng sinh con trai. Thế cho tôi hỏi tôi và người con trai đó lấy nhau được không?
Người gửi: Phương Lan
Bài viết liên quan:
- Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?
- Có phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì mới được kết hôn không?
Chị gái lấy chồng công an, em trai có được lấy người theo đạo không?
- Vợ có được nuôi con sau ly hôn khi chồng và gia đình chồng phản đối?
- Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2. Quy định về kết hôn giữa những người có cùng dòng máu trực hệ

Trường hợp của bạn, như sau:
+ Ông bà cố - ông ngoại – mẹ bạn – bạn => là người có cùng dòng máu trực hệ, bạn là đời thứ 4. 
+ "Em gái chồng” – "con trai” => Là người có cùng dòng máu trực hệ.
Ở đây là hai dòng máu trực hệ khác nhau, tức là bạn và người "con trai” này không có cùng dòng máu trực hệ, và không có quan hệ huyết thống. 
Căn cứ Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm kết hôn trong trường hợp sau:
"2. Cấm các hành vi sau đây:
…d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”
Như vậy, bạn và người "con trai” đó không cùng dòng máu trực hệ, cũng không có quan hệ họ hàng trong phạm vi ba đời. Do đó bạn và người bạn trai đó được phép kết hôn theo như quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về kết hôn giữa những người có cùng dòng máu trực hệ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589