Lượt xem: 1117

Quy định về mức đóng và hưởng Bảo hiểm thất nghiệp

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư em đóng bảo hiểm ở công ty được 8 năm em đã nghỉ rồi và có quyết định từ tháng 10, nhưng em không được bảo hiểm thất nghiệp vì tháng 9 em nghỉ việc không lương. Bây giờ em muốn gửi bảo hiểm vào công ty khác để làm bảo hiểm thất nghiệp có được không ạ. Nếu được thì em có được đóng 1 cục là 7 tháng không ạ. Mức lương cơ bản của e bây giờ là 3.751.600/tháng vậy mỗi tháng em phải đóng là bao nhiêu tiền ạ. Vì 7 tháng gần đây em không đóng, nếu đóng được thì em sẽ được hưởng là bao nhiêu tháng thất nghiệp và được khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Người gửi: Thu Thảo
Bài viết liên quan: 
- Không đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?
- Quy định mới về giao dịch điện tử trong bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp
Bắt đầu đi làm nhưng đang trong thời gian thử việc chưa được đóng bảo hiểm xã hội thì có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?
- Bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp
- Từ năm 2015 doanh nghiệp dưới 10 người phải đóng bảo hiểm thất nghiệp


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lí

- Bộ luật lao động 2012
- Luật việc làm 2013
- Luật bảo hiểm xã hội 2014

2. Quy định về mức đóng và hưởng Bảo hiểm thất nghiệp 

Thứ nhất, về việc bạn muốn gửi sổ bảo hiểm vào công ty khác để làm bảo hiểm thất nghiệp.
Về vấn đề này thì công ty tư vấn cho bạn là bạn hoàn toàn có thể chuyển sổ bảo hiểm cũ sang công ty mới để tiếp tục tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
Tuy nhiên, trước khi sang công ty mới làm việc bạn cần phải hoàn tất các thủ tục chốt sổ Bảo hiểm xã hội tại công ty cũ, việc này sẽ do công ty cũ lập danh sách gửi đến Cơ quan bảo hiểm xã hội và thực hiện việc chốt sổ bảo hiểm xã hội, đồng thời có trách nhiệm chuyển bảo hiểm xã hội của bạn sang công ty mới và giao sổ cho bạn, để bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội cho công ty mới. 
Căn cứ Điều 44 Luật Việc làm 2013 thì : Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực. Như vậy, kể từ thời điểm bạn làm việc cho công ty mới, bạn sẽ được Công ty mới tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội (trong đó có bảo hiểm thất nghiệp) cho bạn và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn ở công ty cũ vẫn được bảo lưu và được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Thứ hai, về việc bạn muốn đóng liền một lúc 7 tháng bảo hiểm thất nghiệp cho khoảng thời gian bạn đã tạm dừng tham gia bảo hiểm.
Theo như thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi cho rằng trong khoảng thời gian 7 tháng này bạn không tham gia bất kì một hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nào. Do đó, căn cứ Điều 43 Luật Việc làm 2013, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bạn không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội bắt buộc. 
 Như vậy, nếu bạn có nhu cầu thì căn cứ Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện cho khoảng thời gian 7 tháng này. Tuy nhiên, căn cứ Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì bảo hiểm tự nguyện chỉ gồm 2 chế độ là tử tuất và hưu trí thay vì 5 chế độ như bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, bạn không thể tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong 7 tháng này.
Thứ ba, về mức đóng bảo hiểm hàng tháng.
Như công ty đã tư vấn thì bạn không được tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho 7 tháng mà bạn không tham gia quan hệ lao động, nhưng nếu bạn muốn tham gia cho 2 chế độ tử tuất và hưu trí thì mức đóng theo Điều 87 Luật BHXH 2014 sẽ  là 22% mức thu nhập hàng tháng do bạn lựa chọn.
Như vậy, nếu bạn lựa chọn mức lương hiện tại của bạn làm mức thu nhập đóng bảo hiểm tự nguyện thì hàng tháng bạn phải đóng số tiền là: 
22% x 3.751.600 = 825.352 đồng/ tháng
Thứ tư, về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp
Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty cũ từ tháng 10/2017 và sau đó không thấy bạn đề cập đến việc đã nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan nhà nước thành lập trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động. Do đó, căn cứ Điều 49 Luật việc làm 2013 về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn không đáp ứng điều kiện thứ ba :"Đã  nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này.”
Do đó, bạn không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc đóng và hưởng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 


 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589