Quy định về mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng tại đơn vị hành chính sự nghiệp

Thứ Sáu, 23/02/2018 | 09:53 GMT+7
Lượt xem: 1307

Tóm tắt câu hỏi:

Kính chào luật sư. Cho tôi được hỏi một vấn đề như sau: Tôi có bằng thạc sỹ, tháng 1/2016 tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm trong một đơn vị hành chính sự nghiệp với mức lương 85% của 2.34 và được tham gia đóng bảo hiểm. Đến tháng 1/2017 tôi trúng tuyển vào biên chế ngạch chuyên viên với lương bậc 2: 2.67 và không phải qua tập sự. Khi làm chế độ mới cho tôi, kế toán cơ quan nói bảo hiểm không chấp nhận mức đóng bảo hiểm mới đó mà chỉ được đóng với 100% lương 2.34 thôi. Vậy, xin cho tôi hỏi:
1. Lương của tôi trong hợp đồng lao động là đúng hay sai? Căn cứ pháp lý mà lương trong hợp đồng lao động là 85%?
2. Quyết định tuyển dụng của tôi có ghi tôi được hưởng lương bậc 2: 2.67 ngạch chuyên viên. Vậy tôi có được tham gia bảo hiểm bắt buộc với 100% lương bậc 2 không hay chỉ được tham gia với mức 100% lương bậc 1? Căn cứ pháp lý ở đây là gì?
3. Tôi phải làm thủ tục gì để bảo hiểm chấp nhận mức tham gia bảo hiểm của lương 2.67 bởi tôi có bằng thạc sỹ, phù hợp với chuyên ngành tuyển dụng. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Phan Thị Hằng
Bài viết liên quan:
Tiền lương làm căn cứ tính tiền lương làm thêm giờ có phải là tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội không?
Một số trường hợp vi phạm quy định về tiền lương, tiền thưởng của người sử dụng lao động
Đối tượng hưởng chế độ tiền lương tăng thêm
Giải đáp thắc mắc về tiền lương thử việc
Tiền lương nghỉ khám thai do doanh nghiệp hay bảo hiểm trả?
Tiền lương làm căn cứ tính tiền lương làm thêm giờ có phải là tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội không?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Nghị định 68/2000/NĐ-CP về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp;
- Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP hướng dẫn thi hành Nghị định 68/2000/NĐ-CP;
- Bộ luật Lao động 2012;
- Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

2. Quy định về mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng tại đơn vị hành chính sự nghiệp

Thứ nhất: Căn cứ vào các thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi chưa xác định được công việc cụ thể của bạn là gì. Tuy nhiên tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP quy định một số công việc thực hiện chế độ hợp đồng gồm:
"1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;
2. Lái xe;
3. Bảo vệ;
4. Vệ sinh;
5. Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;
6. Công việc khác."
Các công việc khác theo Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP là: "2. Công việc khác nói tại khoản 6 Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được hiểu là các công việc như: nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức, đơn vị,..."
Lúc này bạn sẽ được hưởng lương theo bậc lương hành chính theo quy định tại khoản 41. Mục II Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP:
"4.1. Được áp dụng bảng lương hành chính quy định tại Nghị định số 25/CP ngày 23 tháng 5 năm 1993 để xếp lương theo ngạch và để làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP;"
Như vậy khi bạn ký hợp đồng và được hưởng lương theo bậc lương 2,34 là phù hợp. Mặt khác đối với những lao động thực hiện theo chế độ hợp đồng sẽ tuân thủ quy định của Bộ luật Lao động. Vậy nên lương sẽ do các bên thỏa thuận và có thể căn cứ vào bảng lương hành chính khi làm việc trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp. Mức 85% lương được đặt ra trong việc thực hiện hợp đồng thử việc (Điều 28 Bộ luật Lao động). Tuy nhiên hợp đồng của bạn có thời hạn 1 năm nên không thể là hợp đồng thử việc. Bạn có thể xem xét lại sự thỏa thuận của 2 bên tại thời điểm ký kết hợp đồng về tiền lương.
Thứ hai: Bạn có quyết định tuyển dụng vào biên chế ngạch chuyên viên với bậc lương: 2.67. Như vậy bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội:
"1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có)."
Do đó bạn đang hưởng lương theo bậc nào thì sẽ thực hiện đóng bảo hiểm xã hội theo bậc lương đó.
Thứ ba: Đơn vị khi có sự thay đổi về mức lương đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện việc đăng ký thay đổi với cơ quan bảo hiểm. Lập mẫu Mẫu D02-TS Ban hành kèm theo QĐ số: 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam và các minh chứng kèm theo gửi cơ quan bảo hiểm.
Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về Quy định về mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng tại đơn vị hành chính sự nghiệp. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589