Quy định về sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thứ Bảy, 24/02/2018 | 10:34 GMT+7
Lượt xem: 1297

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Em có vấn đề như thế này. Mong luật sư giải đáp giùm em. Ba và mẹ em, chung sống với nhau như vợ chồng trước năm 1986, hiện nay thì ba em đã qua đời. Vào ngày 5/2/2018 cậu của em có đưa cho mẹ em tờ giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của mẹ em hiện nay, trong giấy ghi là chưa đăng ký kết hôn với ai và giấy được sử dụng làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mà trong khi đó mẹ em không có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân. Hiện tại mẹ em và cậu em đang có tranh chấp trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Mong luật sư giúp em trong việc giấy xác nhận tình trạng hôn nhân mà cậu em đưa cho đúng với pháp luật không. Và việc sử dụng nó làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất là như thế nào. Em chân thành cảm ơn luật sư.
Người gửi: Huy Hoàng
Bài viết liên quan:
Có phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì mới được kết hôn không?
Xác nhận tình trạng hôn nhân khi chồng qua đời
Thủ tục xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân khi kết hôn với người nước ngoài
Xác nhận tình trạng hôn nhân khi đã chung sống như vợ chồng
Đăng ký khai sinh cho con có cần giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hay không?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

-  Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16 tháng 11 năm 2015 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch.

2. Quy định về sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là văn bản xác nhận hiện trạng về quan hệ hôn nhân của một người. Văn bản này được sử dụng vào mục đích đăng ký kết hôn hoặc các mục đích khác trong đó có thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
Trước hết việc thực hiện thủ tục xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có thể được ủy quyền cho người khác thực hiện thay. Vậy nên bạn càn xác định mẹ bạn có văn bản ủy quyền nào cho cậu hya không?
Tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-BTP có quy định về việc ủy quyền đăng ký hộ tịch như sau:
"1. Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch, yêu cầu đăng ký các việc hộ tịch theo quy định tại Điều 3 của Luật hộ tịch được uỷ quyền cho người khác thực hiện thay, trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con. 
2. Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật; phạm vi uỷ quyền có thể gồm toàn bộ công việc theo trình tự, thủ tục đăng ký hộ tịch từ khi nộp hồ sơ đến khi nhận kết quả đăng ký hộ tịch.
Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải công chứng, chứng thực, nhưng phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ với người uỷ quyền.”
Với những thông tin mà bạn đưa ra chúng tôi chưa xác định được Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của mẹ bạn mà người cậu đưa có hợp pháp không? Do đó để kiểm tra tính hợp pháp của văn bản, bạn cầm văn bản ra tại UBND xã nơi cấp Giấy xác nhận đó để kiểm chứng.
Bởi mẹ và cậu đang có tranh chấp về việc chuyển nhượng đất, mà bố mẹ bạn đang chung sống với nhau nên cần có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để xác định bố mẹ bạn có tồn tại quan hệ hôn nhân hợp pháp hay không (đăng ký kết hôn) hay chỉ sống chung như vợ chồng. Nếu như mẹ bạn độc thân thì mảnh đất thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn không có liên quan gì đến bố bạn, mẹ bạn có toàn quyền trong việc chuyển nhượng, nếu có đăng ký kết hôn với bố bạn thì việc chuyển nhượng cần có sự đồng ý của bố bạn nếu mảnh đất là tài sản chung của vợ chồng.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589