Lượt xem: 1079
Lượt xem: 1079

Quy định về thời gian hủy việc kết hôn trái thẩm quyền

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Cho em hỏi chút với ạ. Chồng em mới qua Mỹ định cư được 2 năm. Vì không hiểu biết nên chúng em đi đăng kí kết hôn tại phường. Sau khi đăng ký kết hôn xong em phát hiện có yếu tố nước ngoài phải đăng kí kết hôn tại UBND huyện. Bây giờ em muốn huỷ giấy đăng ký kết hôn do không đúng thẩm quyền thì thời gian huỷ là bao lâu ạ?
Người gửi: Ngọc Hải
Bài viết liên quan:
Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
Vợ chồng đã ly hôn kết hôn lại được không?
Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?
Không có giấy đăng ký kết hôn thì có được đơn phương ly hôn không?
Người bị cưỡng ép kết hôn có thể tự mình yêu cầu hủy việc kết hôn đó không?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

2. Quy định về thời gian hủy việc kết hôn trái thẩm quyền

Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. (Khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình). Vì vậy khi đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì bạn phải tiến hành thủ tục để hủy bỏ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn đó, bởi không có giá trị pháp lý. Điều 13 Luật Hôn nhân và gia đình quy định như sau:
"Điều 13. Xử lý việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền
Trong trường hợp việc đăng ký kết hôn không đúng thẩm quyền thì khi có yêu cầu, cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi, hủy bỏ giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật về hộ tịch và yêu cầu hai bên thực hiện lại việc đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ ngày đăng ký kết hôn trước."
Căn cứ vào các văn bản pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về thời hạn hủy bỏ Giấy chứng nhận kết hôn. Vì vậy theo tư tưởng của pháp luật về hôn nhân gia đình, nếu có đầy đủ căn cứ thì thủ tục hủy bỏ được thực hiện ngay trong ngày mà người có yêu cầu hủy bỏ.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chị gái lấy chồng công an, em trai có được lấy người theo đạo không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589