Lượt xem: 1216

Quy định về thời hạn sử dụng của Căn cước công dân

Tóm tắt câu hỏi:

Em làm thẻ căn cước công dân năm em 23 tuổi thời hạn ghi trên thẻ hết hạn sử dụng là năm 2018. Vậy cho em hỏi có cần đi xin gia hạn thời gian sử dụng không ạ?
Người gửi: Phan Tuấn
Bài viết liên quan:
Thủ tục cấp mới Căn cước công dân
Bao nhiêu tuổi thì phải đổi thẻ căn cước công dân ?
Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân
Thời hạn của thẻ Căn cước công dân
Thu lệ phí làm thẻ căn cước công dân có đúng luật?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Căn cước công dân năm 2014.

2. Quy định về thời hạn sử dụng của Căn cước công dân

Căn cứ vào Điều 21 Luật Căn cước công dân năm 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ căn cước công dân như sau:
"Điều 21. Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân
1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.”
Pháp luật không quy định về việc gia hạn thêm cho thẻ Căn cước công dân mà phải đổi thẻ Căn cước công dân khi đã đủ độ tuổi quy định.
Căn cứ vào các thông tin mà bạn cung cấp thời điểm bạn được cấp thẻ Căn cước công dân là năm 23 tuổi. Song chưa cụ thể ngày tháng nên có thể có 2 trường hợp xảy ra như sau:
- Trường hợp ngày cấp chưa đủ 23 tuổi:
Khi bạn làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân khi chưa đủ 23 tuổi, đồng nghĩa với việc không nằm trong thời hạn 2 năm trước độ tuổi phải cấp thẻ. Do đó đến năm đủ 25 tuổi, bạn vẫn phải tiến hành đổi thẻ theo quy định.
- Trường hợp ngày cấp đã đủ 23 tuổi:
Đối với trường hợp này, thẻ Căn cước công dân có giá trị sử dụng đến tuổi thẻ tiếp theo. Có nghĩa là đến năm bạn đủ 40 tuổi mới phải thực hiện việc đổi thẻ.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về thời hạn sử dụng của Căn cước công dân. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589