Lượt xem: 1013

Quy định về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tóm tắt tình huống:

Chào luật sư. Cho tôi hỏi tôi nộp hồ sơ làm thủ tục sang nhường nhà đất tại UBND Quận Thủ Đức. Nhưng hiện tại UBND Quận không giải quyết được và không cập nhật được giấy chứng nhận quyền sử dụng. Vậy tôi có lấy lại được hồ sơ tôi đã nộp hay không? Hiện nay Quận vẫn chưa trả lời bằng văn bản cho tôi lý do vì sao không làm được thủ tục cập nhật giấy chứng nhận vậy có đúng không ? Tôi phải làm sao để đảm bảo quyền lợi của mình?.
Xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Hoài Nguyễn
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý

- Nghị định số 43 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai được sửa đổi, bổi sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP.

2/ Quy định về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

-Tôi có được lấy lại hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã nộp không?
Do bạn không nêu rõ thông tin về tình hình giải quyết việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn, nên xin được tư vấn cho bạn như sau:
Nếu hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn vẫn đang trong quá trình xử lý như thẩm định hồ sơ, xác minh thông tin và chưa có bất kỳ sự thay đổi địa chính nào thì bạn có thể rút hồ sơ của mình. Trong trường hợp hồ sơ của bạn mà đã được thẩm định xong và đã có sự thay đổi thông tin về quyền sử dụng đất trong hồ sơ của nhà nước thì bạn không được rút hồ sơ về.
-Quận không trả lời bằng văn bản cho tôi lý do vì sao không làm được thủ tục cập nhật giấy chứng nhận vậy có đúng không ?. Tôi phải làm sao để đảm bảo quyền lợi của mình?.
Theo quy định tại Điều 61 Nghị định 43/2011/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP:
"Điều 61. Thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai
2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:
l) Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày;
4. Thời gian quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này được tính kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất; không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.
Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 03 ngày làm việc, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.…”
Như vậy, thời hạn giải quyết việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của bạn là 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Nếu trong trường hợp hồ sơ chưa có đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong 3 ngày cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ thông báo bằng văn bản cho bạn để bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ. Nếu đã quá hạn mà bạn vẫn không nhận được bất cứ thông báo, kết quả gì từ cơ quan tiếp nhận thì để đảm bảo quyền lợi của bạn thì bạn có thể làm đơn yêu cầu cơ quan tiếp nhận hồ sơ giải trình về việc giải quyết việc chuyển quyền sử dụng đất của bạn. Nếu cơ quan này vẫn không trả lời hoặc giải quyết cho bạn thì bạn có thể làm đơn khiếu nại về hành vi này.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về quy định về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589