Lượt xem: 1027
Lượt xem: 1027

Quy định về tịch thu tài sản do phạm tội

Tóm tắt câu hỏi:

Nếu người vi phạm pháp luật bị tịch thu tài sản. Người vi phạm pháp luật có cùng số nhà với người thân nhưng khác sổ hộ khẩu thì khi bị tịch thu tài sản có tịch thu tài sản của người thân luôn hay chỉ người vi phạm pháp luật thôi?
Người gửi: Thu Hoài
Bài viết liên quan:
- Hình phạt tịch thu tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành
- Đã nhập tài sản riêng vào tài sản chung thì khi ly hôn có được lấy lại phần tài sản riêng của mình hay không?
- Quy định về hưởng thừa kế khi người thừa kế chết trước người để lại tài sản được thừa kế
- Hành vi trộm cắp tài sản hay chiếm đoạt tài sản?
- Tự ý bán tài sản sở hữu chung có bị coi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật hình sự 2015 
- Luật sửa đổi Bộ luật hình sự 2017
- Bộ luật tố tụng hình sự 2015
- Nghị định 62/2015/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật thi hành án dân sự

2.  Quy định về tịch thu tài sản do phạm tội

Thứ nhất, việc bạn bị tịch thu tài sản
Theo quy định của pháp luật, thì bạn bị tịch thu tài sản chỉ khi bạn vi phạm pháp luật hình sự. Theo quy định Điều 45, Bộ luật luật hình sự 2015 ( sửa đổi 2017) thì việc tịch thu tài sản là tước một phần hoặc toàn bộ tài sản thuộc sở hữu của người bị kết án để nộp vào ngân sách nhà nước.
Tịch thu tài sản chỉ được áp dụng đối với người bị kết án về tội phạm nghiêm trọng, tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng xâm phạm an ninh quốc gia, tội phạm về ma túy, tham nhũng hoặc tội phạm khác do Bộ luật hình sự quy định.
Đây là 1 trong các hình phạt bổ sung đối với người phạm tội theo quy định Điều 32, Bộ luật hình sự 2015
Thứ hai, về việc tài sản bị tịch thu là của bạn hay cả người thân bạn nữa khi bạn cùng người thân đang ở cùng nhà nhưng khác sổ hộ khẩu
Về nguyên tắc, khi bạn bị tịch thu tài sản do phạm tội thì tài sản bị tịch thu đó sẽ là tài sản thuộc sở hữu của bạn. Do bạn không nêu rõ bạn bao nhiêu tuổi nên xét 2 trường hợp như sau:
- Trường hợp bạn dưới 18 tuổi:
Khi áp dụng các hình phạt đối với người dưới 18 tuổi thì pháp luật có quy định chỉ áp dụng một các hình thức sau đây với mỗi tội phạm:
+ Cảnh cáo
+ Phạt tiền
+ Cải tạo không giam giữ
+ Tù có thời hạn
Khoản 6, Điều 91, Bộ luật hình sự 2015 thì không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người dưới 18 tuổi. Và hình phạt tịch thu tài sản là hình phạt bổ sung
Do đó nếu bạn dưới 18 tuổi thì sẽ không bị áp dụng hình thức tịch thu tài sản 
- Trường hợp bạn từ 18 tuổi trở lên 
Khi đó tài sản bị tịch thu khi vi phạm sẽ là tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn. Do đó, mặc dù bạn và người thân của bạn cùng ở chung và khác sổ hộ khẩu nhưng phần tài sản bị tịch thu vẫn là phần thuộc sở hữu của bạn kể cả phần tài sản bạn đang sử dụng hay phần tài sản đã cho vay, mượn, thuê, gửi giữ hay trong trường hợp cầm cố, thế chấp, gửi ngân hàng,… là tất cả phần tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn. Nhưng pháp luật về hình sự có quy định khi tịch thu toàn bộ tài sản vẫn để cho người bị kết án và gia đình họ có điều kiện sinh sống. 
Tài sản của bạn hiện có để có thể thực hiện nghĩa vụ tài sản theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, hoặc có bán tài sản nhưng không dùng số tiền bán tài sản đó vào việc thực hiện nghĩa vụ thì sẽ bị tiến hành kê biên. Điều 28, Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định kê biên tài sản chỉ áp dụng đối với bị can bị cáo về tội mà bộ luật hình sự quy định hình phạt tiền hoặc có thể bị tịch thu tài sản hoặc để bảo đảm bồi thường thiệt hại (Điều 128).
Kê biên tài sản của người phải thi hành án là một biện pháp cưỡng chế thi hành án theo quy định Khoản 3, Điều 71, Luật thi hành án 2008 sửa đổi 2014. Toàn bộ tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn sẽ bị kê biên thể thi hành án. Còn phần tài sản thuộc sở hữu chung xử lý như sau:
+ Đối với tài sản chung có thể chia được thì chấp hành viên áp dụng biện pháp cưỡng chế phần tài sản tương ứng với phần sở hữu của người phải thi hành án
+ Đối với tài sản chung không thể chia được hoặc nếu việc phân chia làm giảm đáng kể giá trị của tài sản thì Chấp hành viên có thể áp dụng biện pháp cưỡng chế đối với toàn bộ tài sản và thanh toán lại cho chủ sở hữu chung còn lại giá trị phần tài sản thuộc quyền sở hữu của họ.
Nghị định 62/2015/NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật thi hành án dân sự: 
"Điều 24. Kê biên tài sản để thi hành án
1. Kể từ thời điểm bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, nếu người phải thi hành án chuyển đổi, tặng cho, bán, chuyển nhượng, thế chấp, cầm cố tài sản cho người khác mà không sử dụng khoản tiền thu được để thi hành án và không còn tài sản khác hoặc tài sản khác không đủ để đảm bảo nghĩa vụ thi hành án thì tài sản đó vẫn bị kê biên, xử lý để thi hành án, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Khi kê biên tài sản, nếu có người khác tranh chấp thì Chấp hành viên thông báo cho đương sự, người có tranh chấp thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Thi hành án dân sự.”
Tài sản thuộc quyền sở hữu của bạn thì sẽ bị kê biên để thi hành án dân sự.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về tịch thu tài sản. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589