Quy định về ủy quyền cho người đứng tên còn lại trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thứ Tư, 09/05/2018 | 14:14 GMT+7 | 
Lượt xem: 1171

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và vợ cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Nha Trang. Nay vợ tôi ở Nha Trang còn tôi đang ở Hà Nội. Vậy tôi muốn ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên cho vợ tôi có được không? Thủ tục phải làm như thế nào?
Người gửi: Tuấn Tú
Bài viết liên quan:
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
- Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
- Sửa lại địa chỉ của người sử dụng đất trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như thế nào?
- Quyền thêm tên của vợ mình vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


Tư vấn luật 1900 6589


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015
- Luật Đất Đai 2013. 
- Luật công chứng năm 2014. 
- Nghị định 01/2017/NĐ-CP Nghị định sửa đổi, bổ dung một nghị định quy định
chi tiết thi hành luật đất đai.
- Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ hướng dẫn thi
hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013; 

2. Quy định về ủy quyền cho người đứng tên còn lại trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thứ nhất, về việc bạn muốn ủy quyền cho vợ bạn là người cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có hợp pháp hay không?
- Điều 135, Bộ luật dân sự 2015 có quy định về căn cứ xác lập quyền đại diện thì pháp luật có quy định: đại diện theo pháp luật và đại diện theo ủy quyền. Theo đó đại diện theo ủy quyền xác lập giữa người đại diện và người được đại diện. Ở đây việc bạn muốn vợ bạn đại diện trên phần quyền của bạn để thực hiện giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất được xác định là đại diện theo ủy quyền
"1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập,
thực hiện giao dịch dân sự.
2. Các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân
có thể thỏa thuận cử cá nhân, pháp nhân khác đại diện theo ủy quyền xác lập, thực
hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung của các thành viên hộ gia đình, tổ
hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân.
3. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo
ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ
mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.” (Điều 138, Bộ luật dân sự 2015)
Việc xác lập ủy quyền cho vợ bạn thực hiện giao dịch thỏa mãn phạm vi đại diện mà pháp luật có quy định: Người đại diện chỉ được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện theo nội dung ủy quyền. Theo đó, việc vợ bạn được ủy quyền thực hiện giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoàn toàn là phù hợp với quy định của pháp luật
Thứ hai, về thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
- Vì đây là đại diện theo ủy quyền thực hiện giao dịch về chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì hợp đồng ủy quyền giữa bạn và vợ của bạn phải được công chứng. Ở đây, bạn đang ở Hà Nội, còn vợ bạn ở Nha Trang nếu không thể cùng đến tổ chức hành nghề công chứng thì bạn yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng ở nơi bạn cư trú là Nha
Trang công chứng hợp đồng ủy quyền và vợ bạn sẽ yêu cầu tổ chức ngành nghề công chứng, công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền.
- Sau khi có hợp đồng ủy quyền hợp pháp thì theo quy định tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP (đã được sửa đổi bổ sung nghị định 01/2017 ) thì khi đó vợ bạn sẽ nộp  01 bộ hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất. Bộ hồ sơ đó bao gồm:
+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất
+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp
+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất, lập tại tổ chức công chứng nơi có đất.
Sau khi nộp thì văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ của bạn xem đầy đủ hay chưa. Nếu chưa đầy đủ thì bạn phải bổ sung đầy đủ theo quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Đăng ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

 
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589