Quy định về việc cấp lại bằng tốt nghiệp trung học cơ sở

Thứ Hai, 14/05/2018 | 08:42 GMT+7
Lượt xem: 1070

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư. Em tốt nghiệp trung học cơ sở năm 2015, nay muốn đi làm nhưng bị mất học bạ và bằng tốt nghiệp do nhà bị lũ cuốn trôi. Vậy bây giờ em xin cấp lại có được không ạ?
Người gửi: Mỹ Hạnh
Bài viết liên quan:
- Mức án với tội làm bằng cấp giả
- Sử dụng giấy chứng chỉ, bằng cấp giả có bị xử phạt không?
- Trình tự, thủ tục chỉnh sửa nội dung trên bằng cấp, chứng chỉ
- Không có bằng cấp có thể xuất khẩu lao động đi nước nào?
- Giữ bằng cấp chính của người lao động bị xử phạt như thế nào?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lí

- Thông tư 19/2015/TT- BGDĐT ngày 08 tháng 9 năm 2015 của Bộ giáo dục và đào tạo ban hành quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân

2. Quy định về việc cấp lại bằng tốt nghiệp trung học cơ sở

Khoản 2 Điều 2 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân Ban hành kèm theo Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT quy định:
"Điều 2. Nguyên tắc quản lý, cấp phát văn bằng, chứng chỉ
2. Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp cho người học nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại cho người học."
Như vậy, trong trường hợp này, vì bằng tốt nghiệp và học bạ trung học cơ sở của bạn là bị mất do nhà bị lũ cuốn trôi nên theo quy định trên, bạn sẽ không được cấp lại bằng tốt nghiệp và học bạ bản chính mà chỉ được cấp lại bản sao từ sổ gốc.
Về thủ tục xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp, học bạ từ sổ gốc thì căn cứ Điều 32, 33, 34 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân Ban hành kèm theo Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT thì, để được cấp bản sao bằng tốt nghiệp và học bạ từ sổ gốc thì bạn cần thực hiện như sau:
Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ
Hồ sơ gồm đơn đề nghị cấp lại bằng tốt nghiệp, học bạ (viết tay) kèm theo bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng. Trường hợp bạn nhờ người đại diện (theo pháp luật hoặc theo ủy quyền) đi làm hộ thì ngoài giấy tờ trên, hồ sơ còn phải có thêm giấy tờ chứng minh quan hệ đại diện theo pháp luật hoặc theo ủy quyền giữa người đó với bạn.
Trường hợp bạn gửi yêu cầu qua bưu điện thì cần gửi kèm theo bản sao có chứng thực những giấy tờ trên và một phong bì dán tem ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận cho cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao.
Bước 2: Nộp hồ sơ (trực tiếp hoặc qua đường bưu điện)
Đối với trường hợp xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp từ sổ gốc, Bạn hoặc người đại diện cần nộp hồ sơ tại phòng Giáo dục và Đào tạo thuộc UBND huyện, thị xã trong thời gian làm việc
Đối với trường hợp xin cấp bản sao học bạ từ sổ gốc thì bạn nộp hồ sơ tại cơ sở giáo dục đang quản lí sổ gốc tức là trường trung học cơ sở nơi bạn đã theo học và tốt nghiệp để được yêu cầu giải quyết
Bước 3: Cơ quan, cơ sở giáo dục quản lý hồ sơ gốc tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ và yêu cầu sửa đổi bổ sung nếu không hợp lệ
Bước 4: Cấp và nhân bản sao bằng tốt nghiệp, học bạ 
Ngay trong ngày làm việc hoặc sau 1-2 ngày làm việc tùy trường hợp, nếu hồ sơ hợp lệ, cơ quan, cơ sở quản lý hồ sơ gốc sẽ cấp bản sao bằng tốt nghiệp, học bạ trung học cơ sở cho bạn theo nội dung trong hồ sơ gốc. Trường hợp không cấp sẽ được nêu rõ lý do.
Bước 5: Trả lệ phí cấp bản sao. Bạn cần nộp lệ phí cấp bản sao cho cơ quan, cơ sở quản lý hồ sơ gốc, trường hợp yêu cầu gửi qua đường bưu điện thì ngoài lệ phí này bạn phải trả thêm cước phí bưu điện cho cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao.
Mặc dù không được cấp lại bản chính nhưng căn cứ Điều 31 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân Ban hành kèm theo Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT thì bản sao bằng tốt nghiệp, học bạ cấp từ sổ gốc của bạn vẫn có giá trị pháp lí tương đương với bản chính trong các giao dịch, do đó, bạn vẫn có thể sử dụng bản sao bằng tốt nghiệp và học bạ này để đi xin việc.
"Điều 31. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc
1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc cấp lại bằng tốt nghiệp, học bạ trung học cơ sở bị mất. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589