Quy định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thứ Sáu, 05/01/2018 | 11:36 GMT+7
Lượt xem: 1173

Tóm tắt tình huống:

Xin chào công ty Luật Việt Phong. Tôi có một số vấn đề liên quan đến trợ cấp thất nghiệp, kính nhờ các luật sư giải đáp giúp tôi ạ:
- Ngày 22/12/2017 tôi được hẹn đến nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp (Thời gian hưởng ghi trong quyết định là  03 tháng từ 18/12/2017 đến 18/03/2018)
- Trung tâm giới thiệu việc làm tại nơi cư trú  hẹn tôi sau 15 ngày sẽ chuyển vào tài khoản tháng trợ cấp đầu tiên.
- Hàng tháng theo quy định tôi phải đến trung tâm để khai báo tình trạng tìm việc làm.
Vậy tôi có một số thắc mắc như sau:
1) Sau khi nhận quyết định hưởng trợ cấp vào ngày 22/12/2017 như trên thì ngày 29/12/2017 tôi tìm được việc làm và ký hợp đồng thử việc 2 tháng. Trong trường hợp này tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên nữa không? Hay tôi phải báo đã tìm được việc làm và không hưởng trợ cấp nữa? Thời gian thử việc có được xem là đã tìm được việc làm theo luật việc làm hay không?
2) Giả sử tôi chưa có việc làm và đã hưởng được 02 tháng trợ cấp. Tháng cuối cùng tôi khai báo chưa tìm được việc vào ngày 21/02/2018, và ngày 04/03/2018 tôi sẽ nhận được tiền tháng trợ cấp cuối cùng. Đến ngày 06/03/2018 tôi tìm được việc và ký hợp đồng lao động chính thức. Đồng thời được tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc cho cả 3 loại (BHXH, BHYT, BHTN) vào tháng 03/2018 thì tôi có bị truy thu tiền trợ cấp thất nghiệp tháng cuối cùng hay không? Vì thời hạn hưởng thất nghiệp của tôi là đến ngày 18/03/2018. 
3)Trong trường hợp của tôi thì tháng tham gia bảo hiểm bắt buộc hợp lệ sẽ là tháng 03/2018 hay là tháng 04/2018? Thẻ BHYT cũng đang có giá trị đến ngày 18/03/2018, nếu tôi tham gia đóng BHYT bắt buộc vào tháng 3/2018 thì có ảnh hưởng gì hay không?
Rất mong nhận được phản hồi sớm từ quý công ty. Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Van Tu
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp luật

Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

2/ Quy định về trợ cấp thất nghiệp

Đối với câu hỏi thứ nhất, trong trường hợp này bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 31 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp có việc làm:
"b) Có việc làm
Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:
- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;
- Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;
- Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.”
Trong trường hợp của bạn, bạn mới chỉ ký hợp đồng thử việc 2 tháng với người sử dụng lao động mà chưa ký hợp đồng lao động chính thức với người sử dụng lao động. Và sau khi kết thức thời hạn thử việc cũng không chắc chắn rằng bạn có thể đáp ứng được những yêu cầu, tiêu chuẩn đặt ra để được ký hợp đồng chính thức không. Nên trường hợp của bạn chỉ khi nào bạn được ký hợp đồng chính thức thì bạn sẽ phải thông báo theo mẫu cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn nhận được quyết định được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo đó, trường hợp của bạn không được xét vào trường hợp có việc làm để chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, và bạn sẽ vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định ban đầu.
 Đối với câu hỏi thứ hai, theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:
"2. Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày người lao động không đến thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định, trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp trình Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động.
Quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp được trung tâm dịch vụ việc làm gửi: 01 bản đến Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh để thực hiện tạm dừng chi trả trợ cấp thất nghiệp đối với người lao động; 01 bản đến người lao động. Quyết định về việc tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định."
Theo quy định này, nếu trong vòng 2 ngày làm việc kể từ ngày bạn không đến thông báo về việc tìm kếm việc làm thì trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ trình lên Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về tạm dừng trợ cấp thất nghiệp. Như vậy khi ngày 21/02/2018, bạn không đến thông báo về việc tìm kiếm việc thì đến ngày 04/03/2018 bạn sẽ không nhận được trợ cấp thất nghiệp và cũng sẽ không bị truy thu sau khi đã tìm được việc làm vào ngày 06/04/2018.
Đối với câu hỏi thứ ba, về việc đóng bảo hiểm y tế thì bạn có thể lựa chọn đóng vào tháng 03/2018 hoặc tháng 04/2018 đều được. Và việc bạn tham gia bảo hiểm y tế vào tháng 3/2018 cũng không ảnh hưởng đến việc sử dụng của bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề trợ cấp thất nghiệp. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589