Lượt xem: 1183

Quy định về việc nộp sổ bảo hiểm ở công ty mới khi chưa chốt sổ bảo hiểm ở công ty cũ

Tóm tắt câu hỏi:

Chị A đã dừng làm việc ở công ty B và được trao sổ bảo hiểm. Sau vài tháng chị tìm được công việc mới ở công ty C. Công ty C yêu cầu chị phải đi chốt sổ bảo hiểm ở công ty B thì mới có thể nhận sổ bảo hiểm ở công ty mới. Như thế có đúng không?
Người gửi: Vũ Đình Chiến
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014;
- Bộ luật Lao động 2012.

2/ Quy định về việc nộp sổ bảo hiểm ở công ty mới khi chưa chốt sổ bảo hiểm ở công ty cũ

Theo Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau :
"1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.
2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán".
Như vậy người sử dụng lao động có trách nhiệm chốt sổ và trả sổ BHXH cho người lao động. Nếu công ty không hoàn trả và chốt sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, thì người lao động có thể gửi đơn khởi kiện tới Phòng lao động thương binh và xã hội hoặc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở chính để được bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Khi thực hiện được việc chốt sổ BHXH tại công ty cũ, người lao động có thể nộp sổ BHXH tại công ty mới để tiếp tục tham gia đóng BHXH theo quy định của pháp luật. Việc công ty cũ không chốt sổ bảo hiểm đã vi phạm trách nhiệm khi chấm dứt hợp đồng với người lao động.
Theo như thông tin bạn cung cấp thì Công ty C yêu cầu chị phải đi chốt sổ bảo hiểm ở công ty B thì mới có thể nhận sổ bảo hiểm ở công ty mới như thế là hoàn toàn hợp lí.
Vì nếu công ty cũ chưa chốt sổ bảo hiểm cho bạn thì rất có thể họ vẫn đang phải đóng bảo hiểm cho bạn. Khi đó, nếu công ty hiện tại lại đóng vào số sổ cũ thì sẽ xảy ra tình trạng đóng trùng (khi 2 công ty cùng đóng bảo hiểm cho bạn trong cùng 1 khoảng thời gian). Nếu bị đóng trùng, sau này bạn sẽ phải làm thủ tục hủy 1 trong 2 quá trình đóng của 2 công ty. Nếu bạn chọn hủy ở công ty cũ, bạn sẽ cần làm đơn xin hủy, và đơn này cần có xác nhận của phía công ty mà mình cần hủy.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về việc nộp sổ bảo hiểm ở công ty mới khi chưa chốt sổ bảo hiểm ở công ty cũ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589