Lượt xem: 1016

Quy định về việc ủy quyền cho người khác nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư ạ. Cho em hỏi hiện em đang muốn mua 1 mảnh đất, nhưng em đang ở nước ngoài làm kinh tế và em hiện không có ở nhà. Tiền đất đã đặt cọc là 70 triệu giờ em muốn chuyển sang cho bố của em. Xin hỏi em phải làm như thế nào ạ? Em xin chân thành cảm ơn ạ.
Người gửi: Bích Hằng
Bài viết liên quan:
Rủi ro của tiền đặt cọc trong hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất
Nhận tiền đặt cọc nhưng không muốn bán đất nữa thì xử lý như thế nào?
Giấy đặt cọc không có công chứng thì có đòi lại được tiền cọc không?
Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp?
Hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền khi người uỷ quyền mất
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của chị, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp chị như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Quy định về việc ủy quyền cho người khác nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất là giao dịch thường xuyên xảy ra trên thực tế. Căn cứ vào các thông tin mà chị cung cấp, chúng tôi chưa xác định được việc nhận chuyển nhượng này vẫn do chị đứng tên trên sổ đỏ chỉ nhờ bố thực hiện thủ tục hay chuyển cho bố đứng tên trên sổ đỏ. Do đó chúng tôi tư vấn cho chị hai trường hợp như sau:
- Trường hợp 1: Ủy quyền thực hiện thủ tục
Hiện tại chị đang ở nước ngoài nên việc trực tiếp thực hiện thủ tục tại Việt Nam là không thể. Do đó chị có thể ủy quyền cho bố mình thực hiện thủ tục thay. Khoản 1 Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về đại diện theo ủy quyền như sau:
"Điều 138. Đại diện theo ủy quyền
1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự..."
Trong trường hợp này, chị có thể lựa chọn 1 trong 2 hình thức ủy quyền là Giấy ủy quyền hoặc Hợp đồng ủy quyền. Theo đó:
- Giấy ủy quyền là hành vi pháp lý đơn phương của bên ủy quyền cho bên nhận ủy quyền thực hiện các công việc trong phạm vi ủy quyền.
- Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.
Bởi đây là việc ủy quyền thực hiện công việc liên quan đến nhận chuyển nhượng đất đai nên văn bản ủy quyền cần được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.
- Trường hợp 2: Chuyển cho người khác nhận chuyển nhượng
Trường hợp nếu chị không muốn trực tiếp giao dịch cũng như đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có thể chuyển cho bố chị. Lúc này chị phải thực hiện việc hủy hợp đồng đặt cọc trước đó.  
Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về đặt cọc như sau:
"2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."
Như vậy nếu như chị hủy bỏ hợp đồng đặt cọc, từ chối giao kết hợp đồng với chị để chuyển cho 1 người khác thì chị phải chịu mất khoản cọc do vi phạm nghĩa vụ. Tuy nhiên chị có thể thỏa thuận lại với phía bên người bán về hoàn cảnh của mình và chuyển việc thực hiện nghĩa vụ cho bố chị. Lúc này có thể xem xét không phạt cọc.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Quy định về việc ủy quyền cho người khác nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589