Lượt xem: 1046

Quy định về việc xử lý hành vi sử dụng hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng trên thông báo phát hành hóa đơn

Tóm tắt câu hỏi:

Xin Chào Luật Sư, công ty chúng tôi có vấn đề liên quan đến hóa đơn muốn luật sư tư vấn giúp. Ngày 05/04/2018 chúng tôi có làm thủ tục phát hành hóa đơn đăng ký ngày bắt đầu sử dụng là 09/05/2018. Tuy nhiên ngày 26/04/2018 sau khi kiểm tra lại thông báo phát hành thì phát hiện ra kế toán đã đánh nhầm ngày đăng ký sử dụng, đáng lẽ ngày doanh nghiệp muốn sử dụng hóa đơn là 09/04/2018. Do nghĩ là thông báo phát hành đăng ký ngày 09/04/2018 nên ngày 13/4/2018 khi phát sinh nghiệp vụ kinh tế, bán hàng hóa kế toán đã xuất hóa đơn giao cho khách hàng. Theo như thông báo phát hành hóa đơn thì công ty chúng tôi sử dụng hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng, luật sư cho hỏi với trường hợp doanh nghiệp của chúng tôi thì sẽ bị xử phạt ở mức nào? theo quy định nào? Xin nhờ luật sư tư vấn giúp cho ạ. Xin cảm ơn. 
Người gửi: Thu Cúc 
Bài viết liên quan:
- Phân biệt hóa đơn bán hàng và hóa đơn giá trị gia tăng
- Nguyên tắc lập hóa đơn VAT và xử phạt vi phạm trong phát hành hóa đơn
- Viết hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng hóa đơn có bị xử phạt không?
- Quy định về bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn
- Quy định xử phạt khi làm mất hóa đơn giá trị gia tăng


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lí

- Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ
- Thông tư 37/2017/TT-BTC ngày 27/04/2017 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của bộ tài chính, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ tài chính
- Nghị định 49/2016/NĐ-CP ngày 27/05/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn
- Thông tư 176/2016/TT-BTC ngày 31/10/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17 tháng 1 năm 2014 của bộ tài chính hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

2. Quy định về việc xử lý hành vi sử dụng hóa đơn trước ngày đăng ký sử dụng trên thông báo phát hành hóa đơn

 Khoản 1 Điều 9 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: "Tổ chức kinh doanh trước khi sử dụng hóa đơn cho việc bán hàng hóa, dịch vụ, trừ hóa đơn được mua, cấp tại cơ quan thuế, phải lập và gửi Thông báo phát hành hóa đơn (mẫu số 3.5 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này), hóa đơn mẫu cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.” Và theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 37/2017/TT-BTC ( sửa đổi Khoản 4 Điều 9 Thông tư 39/2014/TT-BTC) thì Thông báo phát hành hóa đơn và hóa đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất hai (02) ngày trước khi tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn. Đồng thời, theo mẫu Thông báo phát hành hóa đơn số 3.5 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC thì khi làm thông báo phát hành hóa đơn doanh nghiệp phải ghi rõ ngày bắt đầu sử dụng trên thông báo phát hành và chỉ được lập hóa đơn kể từ ngày đó trở đi.
 Như vậy, công ty đã lập và gửi thông báo phát hành hóa đơn vào ngày 05/04/2018 và trong thông báo ghi ngày bắt đầu sử dụng là ngày 09/05/2018 do đó công ty bạn chỉ được lập, phát hành hóa đơn từ ngày 09/05/2018 trở đi. Do đó, với hành vi xuất hóa đơn vào ngày 13/04/2018 (trước ngày đăng ký sử dụng) công ty bạn đã vi phạm quy định về việc xuất hóa đơn cụ thể là hành vi sử dụng hóa đơn đã làm thông báo phát hành nhưng chưa đến thời hạn sử dụng. Đồng thời trong trường hợp này, việc công ty bạn xuất hóa đơn là gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh có thật nên căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 49/2016/NĐ-CP (bổ sung Điều 37 Nghị định 109/2013/NĐ-CP) được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 176/2016/TT-BTC ( bổ sung Điều 10 Thông tư 10/22014/TT-BTC) thì với  hành vi này công ty bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng.
"1a. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi:
[…]b) Sử dụng hóa đơn đã được thông báo phát hành với cơ quan thuế nhưng chưa đến thời hạn sử dụng (05 ngày kể từ ngày gửi thông báo phát hành).”
Trong trường hợp này để được sử dụng hóa đơn sớm hơn và hợp pháp thì công ty bạn cần lập Thông báo phát hành hóa đơn mới thay thế cho thông báo phát hành hóa đơn ngày 05/4/2018 và gửi cho cơ quan thuế chậm nhất 2 ngày trước khi sử dụng hóa đơn và trong Thông báo đó công ty bạn có thể ghi ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn là ngày gần nhất có thể tuy nhiên phải cách ngày gửi Thông báo ít nhất 5 ngày.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc xử phạt hành vi sử dụng hóa đơn đã làm thông báo phát hành nhưng chưa đến thời hạn sử dụng . Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu 


 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589