Lượt xem: 1042

Quy định về xin nghỉ việc

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi muốn luật sư giúp tôi giải quyết thắc mắc như sau: Tôi đang làm trong doanh nghiệp theo hợp đồng không xác định thời hạn. Hiện nay, do khá nhiều tuổi và cũng vì lý do sức khỏe nên tôi muốn nghỉ việc. Khi đó tôi sẽ được hưởng những quyền lợi gì? Mong luật sư tư vấn giúp tôi
Người gửi: Ngọc Tú
Bài viết liên quan:
- Nghỉ việc khi chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm sẽ được giải quyết thế nào?
- Nghỉ việc đi nghĩa vụ quân sự có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
- Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước hay làm đơn xin nghỉ không?
- Quy định về việc trả lại thẻ bảo hiểm y tế khi nghỉ việc
- Người lao động xin nghỉ việc bị bắt bồi thường vì doanh nghiệp đã đóng bảo hiểm đúng hay sai?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Bộ luật lao động 2012
-Luật việc làm 2013
-Luật bảo hiểm xã hội 2014

2.Quy định về xin nghỉ việc

Thứ nhất: Bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điều 37, Bộ luật lao động 2012:
 " Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”
Nếu bạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động thì bạn phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày. Khi bạn thông báo rồi thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
Thứ hai: Những chế độ người lao động được hưởng khi xin nghỉ việc:
-Trợ cấp thôi việc
Khi nghỉ việc bạn có thể sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc
"Điều 48: Trợ cấp thôi việc
1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.
2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”
Khi bạn xin nghỉ và đã thực hiện đủ thủ tục khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và bạn đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên thì người lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho bạn. Mỗi năm làm việc được hưởng 1 nửa tháng tiền lương.
-Trợ cấp thất nghiệp:
Kể từ khi bạn tham gia hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động và người lao động trích 1 khoản để đóng bảo hiểm thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp , trong khoảng thời gian 3 tháng kể từ khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động bạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập để được hưởng mức trợ cấp thất nghiệp.
-Hưởng chế độ hưu trí:
+ Trường hợp bạn không bị suy giảm khả năng lao động: khi bạn đủ 20 năm đóng bảo hiểm thì khi đến độ tuổi theo quy định tại Điều 54 luật bảo hiểm xã hội 2014 thì bạn sẽ được hưởng lương hưu.
+ Trường hợp bạn bị suy giảm khả năng lao động thì bạn hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 55, Luật bảo hiểm xã hội 2014
"Điều 56. Mức lương hưu hàng tháng.
1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.
2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:
a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;
b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.
Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”
Đối với trường hợp bị suy giảm khả năng lao động thì cứ một năm nghỉ hưu trước tuổi thì giảm 2%. Nghĩa là bạn chưa đến tuổi nghỉ hưu nhưng bạn lại nghỉ trước tuổi thì cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi thì mức lương hưu hàng tháng giảm 2%. 
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về vấn đề tiền bảo hiểm thai sản của người lao động. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589