Lượt xem: 1030
Lượt xem: 1030

Quyền của chủ thể có quyền khác đối với tài sản

Tóm tắt câu hỏi

Kính chào Luật sư!
Cậu em ra nước ngoài sinh sống, có cho em đến ở để trông nom nhà cửa hộ cậu em. Đó là một căn hộ trong một khu tập thể. Căn hộ số 101. Ông A là chủ căn hộ số 201 ngay phía trên căn hộ của em. Được biết là trước đây, cậu em và ông A có viết giấy thỏa thuận với nhau rằng, cậu em cho phép ông A xây dựng một đường dẫn ống nước thải bên cạnh đường ống dẫn nước nước thải nhà cậu em để tiện sinh hoạt. Hai bên chỉ thỏa thuận mỗi như vậy, không hề ghi thời hạn hay bất kì vấn đề phát sinh trong quá trình sử dụng. Do thời gian sử dụng đã lâu nên ống dẫn nước thải nhà ông A bị rò rỉ, đem theo mùi hôi thối, ảnh hưởng đến sức khỏe và sinh hoạt của gia đình em. Em có đề nghị ông A sửa đường ống dẫn nhưng ông A không đồng ý. Vậy Luật sư cho em hỏi: em có quyền yêu cầu ông A sữa chữa đường ống nước đó không ạ? Ông A không đồng ý thì em phải làm thế nào ạ?
Em xin cám ơn Luật sư!!!a
Người gửi: Anh Khang

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự năm 2015.

2/ Quyền của chủ thể có quyền khác đối với tài sản 

Điều 187 Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định: 
"1. Người được chủ sở hữu ủy quyền quản lý tài sản thực hiện việc chiếm hữu tài sản đó trong phạm vi, theo cách thức, thời hạn do chủ sở hữu xác định.
2. Người được chủ sở hữu ủy quyền quản lý tài sản không thể trở thành chủ sở hữu đối với tài sản được giao theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này
Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn không phải là chủ sở hữu của căn hộ đó. Khi đó, bạn chỉ có quyền định đoạt theo sự ủy quyền từ phía chủ sở hữu là cậu của bạn hoặc theo quy định của pháp luật (Điều 195 Bộ luật dân sự năm 2015). Đây là một điểm bất lợi cho bạn bởi nếu cậu của bạn không có kiến gì liên quan đến việc đường ống nước nhà ông A bị rò rỉ thì đương nhiên bạn không có quyền yêu cầu ông A sửa chữa đường ống nước đó. Thậm chí ngay cả trong trường hợp cậu của bạn có đặt vấn đề yêu cầu ông A sửa chữa đường ống nước đó đi chăng nữa thì khả năng ông A chấp thuận yêu cầu đó cũng không cao, bởi lẽ nội dung trong văn bản thỏa thuận giữa cậu của bạn và ông A chỉ đề cập đến việc đồng ý cho ông A xây dựng một đường dẫn ống nước thải bên cạnh đường ống dẫn nước nước thải nhà cậu của bạn để tiện cho việc sinh hoạt mà không hề có bất kì một thỏa thuận nào kèm theo liên quan đến quyền lợi và trách nhiệm của cả hai bên. 
Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Điều 248 Bộ luật Dân sự năm 2015 về nguyên tắc thực hiện quyền đối với bất động sản liền kề thì:
"Việc thực hiện quyền đối với bất động sản liền kề theo thỏa thuận của các bên. Trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thực hiện theo các nguyên tắc sau đây:
1. Bảo đảm nhu cầu hợp lý của việc khai thác bất động sản hưởng quyền phù hợp với mục đích sử dụng của cả bất động sản hưởng quyền và bất động sản chịu hưởng quyền.
2. Không được lạm dụng quyền đối với bất động sản chịu hưởng quyền.
3. Không được thực hiện hành vi ngăn cản hoặc làm cho việc thực hiện quyền đối với bất động sản hưởng quyền trở nên khó khăn” 
Kết hợp với quy định tại Khoản 3 Điều 160 Bộ luật Dân sự năm 2015: "Chủ thể có quyền khác đối với tài sản được thực hiện mọi hành vi trong phạm vi quyền được quy định tại Bộ luật này, luật khác có liên quan nhưng không được gây thiệt hại hoặc làm ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu tài sản hoặc của người khác” và Khoản 1 Điều 164 Bộ luật Dân sự năm 2015: "Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền tự bảo vệ, ngăn chặn bất kỳ người nào có hành vi xâm phạm quyền của mình bằng những biện pháp không trái với quy định của pháp luật”, có thể khẳng định rằng: bạn có quyền yêu cầu ông A sửa chữa đường ống dẫn nước bị hư hỏng đó. Bởi lẽ, đường ống nước thải nhà ông A bị rò rỉ đã gây ảnh hưởng đến sức khỏe và sinh hoạt của gia đình bạn. Nếu ông A nhất quyết không thực hiện, bạn có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan Nhà nước có thẩm quyền buộc ông A chấp hành yêu cầu của bạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 164 Bộ luật Dân sự năm 2015. Ngoài ra, bạn cũng có quyền yêu cầu ông A bồi thường thiệt hại cho bạn căn cứ theo quy định tại Điều 170 Bộ luật Dân sự năm 2015: "Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền yêu cầu người có hành vi xâm phạm quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản bồi thường thiệt hại”. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Quyền của chủ thể có quyền khác đối với tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589