Lượt xem: 1058

Quyền của người lao động trong trường hợp người sử dụng lao động vi phạm quy định về mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tóm tắt câu hỏi

Chào quý luật sư!  
Hiện nay em đang công tác tại một công ty ở Hà Nội. Em đã ký hợp đồng lao động với thời hạn là 2 năm kể từ ngày 15/06/2017. Công ty yêu cầu phải nộp bằng tốt nghiệp bản gốc cho công ty giữ và phải ký hợp đồng 2 năm mới được đóng bảo hiểm. Tuy nhiên mức đóng bảo hiểm của công ty không theo quy định của Nhà nước nên em đã không tham gia đóng bảo hiểm. Em rất muốn nghỉ việc nhưng trong hợp đồng yêu cầu nghỉ việc phải bồi thường 03 tháng lương và chi phí đào tạo, tuyển dụng nhân viên mới thay thế vị trí của em. Vậy em muốn hỏi quý luật sư, em phải làm thế nào để công ty trả lại bằng tốt nghiệp và đóng bảo hiểm theo đúng quy định của nhà nước ạ? 
Mong nhận được câu trả lời từ Luật sư. Cám ơn Luật sư!
Người gửi: Hoài Thương
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Bộ luật Lao động năm 2012;
Luật bảo Hiểm xã hội năm 2014. 

2/ Quyền của người lao động trong trường hợp người sử dụng lao động vi phạm quy định về mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì:
"1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
c) Cán bộ, công chức, viên chức;
d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn
 Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì hợp đồng mà bạn kí kết với công ty có thời hạn là 2 năm, chiếu theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 thì đây là hợp đồng lao động xác định thời hạn. Do đó, bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu trên. Khi đó bạn có quyền được tham gia và hưởng các chế độ về bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014
Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì "Bảo hiểm xã hội bắt buộc là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ chức mà người lao động và người sử dụng lao động phải tham gia”. Cũng theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì một trong những nguyên tắc liên quan đến bảo hiểm xã hội đó là"Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động” (Khoản 2 Điều 5) và "Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất” (Khoản 1 Điều 85). Bên cạnh đó, người sử dụng lao động (phía công ty) có trách nhiệm "Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 86 và hằng tháng trích từ tiền lương của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 85 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội” (Khoản 2 Điều 21 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014). Như vậy, việc công ty không tuân theo mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc nêu trên là trái với quy định của pháp luật. Khi đó, quy định về mức đóng bảo hiểm xã hội được ghi nhận trong hợp đồng sẽ bị vô hiệu. Từ đây bạn có thể yêu cầu phía công ty thay đổi lại mức đóng bảo hiểm xã hội theo đúng quy định của pháp luật. 
Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012 thì những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:
"1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động
Đối chiếu theo quy định này, bạn có thể yêu cầu công ty trả lại bằng tốt nghiệp cho bạn. 
Nếu công ty không đồng ý thực hiện những yêu cầu liên quan đến việc thay đổi lại mức đóng bảo hiểm xã hội và trả lại bằng tốt ngiệp cho bạn thì bạn có thể nhờ công đoàn can thiệp hoặc có thể gửi đơn yêu cầu Tòa án nơi công ty bạn đặt trụ sở để yêu cầu giải quyết căn cứ theo quy định tại Điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015
Về vấn đề xin nghỉ việc: Căn cứ theo Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 thì người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
"a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục
Như vậy, nếu bạn thuộc một trong những trường hợp nêu trên thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bên công ty, đồng thời bạn phải thực hiện nghĩa vụ thông báo trước cho phía công ty được biết theo quy định Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012. Về bản chất hợp đồng lao động được thiết lập trên cơ sở sự tự nguyện, bình đẳng và thỏa thuận của các bên, hay nói theo cách khác, hợp đồng lao động là giao dịch có bản chất dân sự. Chính vì lẽ đó mà pháp luật tôn trọng sự đồng  thuận của hai bên trong hợp đồng. Như vậy, bạn cần phải xem xét một cách kĩ lưỡng giữa quyền và nghĩa vụ mà bạn phải thực hiện khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng để có thể đưa ra được quyết định đúng đắn nhất. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Quyền của người lao động trong trường hợp người sử dụng lao động vi phạm quy định về mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589