Quyền sử dụng đất và nhà ở được tặng trong thời kì hôn nhân có phải là tài sản chung vợ chồng không?

Thứ Hai, 25/06/2018 | 20:19 GMT+7
Lượt xem: 1061

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau mong luật sư giải đáp: 
Năm  2015, em gái tôi có làm hồ sơ tặng cho nhà ở và quyền sử dụng đất gắn liền với nhà, tại thời điểm đó, tôi chưa có lấy chồng. Tôi đã ra cơ quan thuế và làm đầy đủ thủ tục đóng thuế nhưng vì một số lý do tôi chưa nộp hồ sơ để sang tên trên sổ hồng. Đến nay tôi mới nộp hồ sơ sang tên trên sổ hồng, nhưng hiện tại tôi mới kết hôn. Vậy tài sản đó là tài sản của tôi được coi là trước hôn nhân hay sau hôn nhân ạ? Đó có phải tài sản riêng của tôi không ạ?
Tôi xin chân thành cám ơn!
Người gửi: Hằng Nga
Bài viết liên quan: 
Thế chấp quyền sử dụng đất mà người sử dụng đất không đồng thời là chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
Tài sản được tặng cho có là tài sản chung vợ chồng?
Vợ không tạo ra thu nhập có được thừa kế tài sản chung vợ chồng?
Tiền trúng vé số có phải tài sản chung vợ chồng?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Đất đai 2013
- Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2/ Quyền sử dụng đất và nhà ở được tặng trong thời kì hôn nhân có phải là tài sản chung vợ chồng không?

Thứ nhất, thời điểm có hiệu lực của hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và nhà.
Tại khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai có quy định như sau:
"Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.
Ngoài ra, tại khoản 15 Điều 3 Luật Đất đai quy định:
 "Đăng ký đất đai, nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất là việc kê khai và ghi nhận tình trạng pháp lý về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và quyền quản lý đất đối với một thửa đất vào hồ sơ địa chính.”
Dựa theo các quy định trên thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất nói riêng hay đố với trường hợp của bạn là nhà và đất là từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính. Đây được hiểu là thời điểm các bên đã hoàn tất các thủ tục liên quan tức đã cập nhật biến động trên giấy chứng nhận cũ hoặc cấp giấy chứng nhận mới (sổ hồng - Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở) và nội dung này được ghi nhận vào sổ địa chính. Như vậy, hợp đồng tặng cho trên của bạn và em gái có hiệu lực vào thời điểm bạn hoàn thành thủ tục sang tên trong sổ hồng. Nói cách khác trong trường hợp của bạn thì đây được xác định là quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà bạn được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân.
Thứ hai, đây có phải là tài sản chung vợ chồng hay không?
 Liên quan đến câu hỏi của bạn về việc tài sản này có được xác định là tài sản riêng của bạn không, chúng tôi có thể khẳng định đây là tài sản riêng của bạn. Bởi lẽ, quyền sử dụng đất và nhà này bạn được em gái tặng cho riêng đồng thời bạn và chồng bạn không có thỏa thuận về việc xác định đây là tài sản chung vợ chồng vì vậy đây là tài sản riêng của bạn được xác lập trong thời kỳ hôn nhân. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:
"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng
1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng."
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Quyền sử dụng đất và nhà ở được tặng trong thời kì hôn nhân có phải là tài sản chung vợ chồng không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589