Lượt xem: 1030

Sau khi nhận chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất thì có được tách sổ đỏ không?

Tóm tắt câu hỏi:

Em có mua 1 mảnh  đất mà giờ chủ đất không tách ra sổ riêng được. Hiện giờ 4 người trong 1 thửa đất phải đứng tên chung trên 1 sổ. Vậy cho em hỏi nếu như vậy mình có đảm bảo an toàn miếng đất của mình không ạ và sau này em có thể tự tách sổ riêng ra được không?
Người gửi: Đức Trung
Bài viết liên quan:
- Đối tượng được tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu
- Thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa đất
- Điều kiện để được tách thửa đất nông nghiệp tại tỉnh Đồng Nai
- Điều kiện và thủ tục tách thửa đất
- Quy định việc tách thửa đất và thủ tục tách thửa đất


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cám ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn anh như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Đất đai 2013.
- Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai
- Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 về sửa đổi, bổ sung một số quy định chi tiết thi hành luật Đất đai
- Thông tư 23/2014/TT-BTNMT ngày 29 tháng 1 năm 2013 của Bộ Tài nguyên và môi trường.

2/ Sau khi nhận chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất thì có được tách sổ đỏ không?

Theo như bạn trình bày thì chúng tôi có thể xác định bạn đã nhận chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất thông qua hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Theo đó, trong trường hợp này mảnh đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sau khi có hoạt động chuyển nhượng thì các bên đã tiến hành đăng ký biến động đất đai thể hiện ở việc bổ sung tên bạn trong Giấy chứng nhận đó. Điều này là phù hợp quy định của pháp luật cụ thể tại Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định  như sau:
"4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:
...........
h) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;"
Liên quan đến câu hỏi của bạn về việc chỉ thay đổi chủ sở hữu trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có an toàn không và bạn có quyền được tách sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) hay không, chúng tôi xin trả lời như sau: trước hết, việc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã ghi nhận quyền sử dụng của bạn vì vậy điều này đã đảm bảo quyền của bạn với  phần diện tích đất bạn nhận chuyển nhượng. Ngoài ra, nếu bạn có nguyện vọng tách tức mong muốn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới thì bạn thuộc trường hợp được tách tuy nhiên bạn phải đáp ứng điều kiện về diện tích đất tối thiểu. Cụ thể, tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định như sau:
"2. Các trường hợp đăng ký biến động được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bao gồm:
a) Hợp nhiều thửa đất thành một thửa đất mới; tách một thửa đất thành nhiều thửa đất mới phù hợp với quy định của pháp luật;
.......
i) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà trên trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn dòng trống để xác nhận thay đổi;
k) Các trường hợp đăng ký biến động về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất quy định tại các điểm a, b, e, g, h, l, m, n và r Khoản 1 Điều này mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có nhu cầu cấp mới Giấy chứng nhận."
Về quy định liên quan đến diện tích đất tối thiểu để tách thửa, tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 về sửa đổi, bổ sung một số quy định chi tiết thi hành luật Đất đai quy định "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.” Vì thông tin bạn cung cấp không đề cập đến diện tích đất bạn nhận chuyển nhượng cũng như địa chỉ mảnh đất bạn muốn tách thửa nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được và bạn có thể ra Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để hỏi cụ thể về mức diện tích đất tối thiểu này.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về trường hợp sau khi nhận chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất thì có được tách sổ đỏ không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589