Lượt xem: 1052

Sinh con ở tỉnh khác được hưởng bảo hiểm y tế bảo hiểm y tế bao nhiêu phần trăm?

Tóm tắt câu hỏi:

Em có bầu 7 tháng và hiện tại đang sống ở tỉnh Khánh Hòa. Bảo hiểm em được nhà nước cấp có hiệu lực 5 năm. Sắp tới em có dự định sinh con ở Sài Gòn. Thì từ tỉnh Khánh Hòa vào Sài Gòn sinh em có được quyền hưởng bảo hiểm đó không ạ.Và mức bảo hiểm là bao nhiêu % ạ.
Người gửi: Vũ Mai Anh
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi 2014;
- Nghị định 105/2014/NĐ- CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế.

2. Sinh con ở tỉnh khác được hưởng bảo hiểm y tế bảo hiểm y tế bao nhiêu phần trăm?

Căn cứ quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tếĐiều 4 Nghị định 105/2014/NĐ-CP, việc khám chữa bệnh được coi là đúng tuyển khi:
- Khám chữa bệnh tại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu
- Thông tuyến khám chữa bệnh tại trạm y tế tuyến xã - phòng khám đa khoa - bệnh viện tuyến huyện trong cùng một tỉnh
- Chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật tuyến xã, tuyến huyện, tuyến tỉnh
Như vậy, việc bạn muốn sinh con ở Sài Gòn trong khi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bạn là Khánh Hoà chỉ được coi là đúng tuyến khi bạn có giấy chuyển tuyến theo quy định tại Thông tư 14/2014/TT-BYT. Khi đó, bạn sẽ được hưởng bảo hiểm đúng tuyến với mức hưởng như sau:
"a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật Bảo hiểm y tế 2014 được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;
b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;
c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;
d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;
đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác” (Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế)
Nếu bạn không có giấy chuyển tuyến và cũng không thuộc bất kỳ một trường hợp đúng tuyến nào như đã kể trên, việc bạn sinh con ở Sài Gòn sẽ được coi là trái tuyến với mức hưởng như sau:
"a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016” (Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế)
Như vậy, nếu việc bạn sinh con ở Sài Gòn, tuỳ vào từng hình thức điều trị và tuyến điều trị, bạn sẽ được hưởng các mức bảo hiểm như sau:
- Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
- Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú;
- Tại bệnh viện tuyến huyện 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Khi ly hôn, chồng cũ có được sống cùng nhà với vợ cũ hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589