Sở hữu đất chung của các thành viên trong gia đình

Thứ Sáu, 04/05/2018 | 16:19 GMT+7
Lượt xem: 1072

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Em xin tư vấn về luật đất đai.
Nhà e ở huyện Diên Khánh , tỉnh Khánh Hòa. Bố mẹ em có sở hữu sổ đỏ 2 mẫu ruộng tổng cộng là 2000m2. Tầm 3 tháng trước bố mẹ có âm thầm bán cho người khác và tới hôm nay đã nhận đủ số tiền là 80 triệu đồng. Và bố mẹ đã đưa hết giấy tờ sổ đỏ chính, hộ khẩu, chứng minh nhân dân cho họ để đi làm hồ sơ giao dịch.
Nhưng sáng hôm qua bố mẹ hỏi thêm chứng minh nhân dân của em với chị gái, đưa cho họ thêm để làm giấy tờ. Em đã đưa và hỏi ra là bán ruộng. Em với chị gái sinh trước năm 1994. Quyền sử dụng đất ở nhà được cấp lại vào năm đó. Nên em với chị gái cũng có quyền sở hữu trong đó. Nếu muốn bán phải có sự đồng ý của em và chị gái phải không luật sư? Giờ em muốn thương lượng trả lại hết số tiền mà bố em đã nhận của người ta, để dừng giao dịch và lấy lại giấy tờ sổ đỏ được không ạ. Mong luật sư giúp đỡ.
Người gửi: Mạnh Quân
Bài viết  liên quan:
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
- Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất đối với đất không có giấy tờ
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
- Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015

2. Sở hữu đất chung của các thành viên trong gia đình

Căn cứ Điều 212 Bộ luật Dân sự 2015 quy định sở hữu chung của các thành viên gia đình như sau:
"Điều 212. Sở hữu chung của các thành viên gia đình
1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.
2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác.
Trường hợp không có thỏa thuận thì áp dụng quy định về sở hữu chung theo phần được quy định tại Bộ luật này và luật khác có liên quan, trừ trường hợp quy định tại Điều 213 của Bộ luật này.”
Căn cứ, theo điều Luật trên thì việc định đoạt tài sản chung này được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Tuy nhiên, việc định đoạt đối với tài sản là bất động sản, động sản, nguồn thu nhập chính của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.
Xét trường hợp này, quyền sử dụng đất là tài sản chung của gia đình bạn. Do đó, đất được cấp cho hộ gia đình thì thuộc quyền sở hữu chung của tất cả mọi thành viên trong hộ gia đình. Việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu.
Như bạn trình bày, hai chị em bạn được sinh ra trước 1994 khi quyền sử dụng đất được cấp lại. Nghĩa là, hai chị em bạn là một trong những người có quyền đối với quyền sử dụng đất này. 
Tính đến thời điểm hiện tại thì chị em bạn chắc chắn là người đã thành niên. Bạn không nêu rõ chị em bạn có đủ năng lực hành vi dân sự hay không.
Trường hợp này, bố mẹ bạn tự ý bán mà không thông báo cho chị em bạn. Trên nguyên tắc chị em bạn là người có quyền đối với mảnh ruộng đó, tuy nhiên:
+ Nếu chị em bạn là người thành niên nhưng không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì việc bố mẹ bạn bán ruộng không cần sự đồng ý của chị em bạn, do đó việc bán ruộng là hợp pháp.
+ Nếu chị em bạn là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Khi đó, việc bán ruộng cần có sự đồng ý, chấp thuận của chị em bạn. Vì vậy, việc giao kết thực hiện bán ruộng không có hiệu lực. Bạn muốn lấy lại mảnh ruộng này, bạn có thể làm đơn gửi đến UBND nơi gia đình bạn có sổ hộ khẩu thường trú yêu cầu giải quyết.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Sở hữu chung của các thành viên trong gia đình. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.  
Chuyên viên: Trần Quỳnh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589