Sử dụng hình ảnh cá nhân trái pháp luật

Thứ Hai, 11/06/2018 | 16:10 GMT+7
Lượt xem: 1043

Tóm tắt câu hỏi: 

Luật sư cho tôi hỏi là việc sử dụng hình ảnh của người khác trong quảng cáo mà chưa được sự đồng ý của người đó thì có vi phạm pháp luật không?
Người gửi: Đức Chung
Bài viết liên quan:
- Luật sư tư vấn thủ tục cấp lại giấy xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm khi có thay đổi về nội dung quảng cáo
- Có được thực hiện quảng cáo mặt hàng rượu không?
- Sử dụng hình ảnh người khác mà chưa có sự cho phép
- Bị người khác sử dụng hình ảnh nhằm xúc phạm danh dự nhân phẩm thì xử lý như thế nào?
- Sử dụng hình ảnh và vu khống người khác sẽ bị xử lý như thế nào?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

- Luật Quảng cáo 2012.
- Bộ luật dân sự 2015.

2. Sử dụng hình ảnh cá nhân trái pháp luật

Quảng cáo là một trong những hình thức xúc tiến thương mại phổ biến được thương nhân sử dụng để thu hút khách hàng của mình. Thông qua quảng cáo, khách hàng sẽ biết được những thông tin về sản phẩm để từ đó lựa chọn có mua sản phẩm đó hay không. Do tác động mạnh mẽ của quảng cáo đến nhận thức và tâm lý của người tiêu dùng, các doanh nghiệp ngày càng đầu tư cho quảng cáo. Trong đó có việc sử dụng hình ảnh của con người, đặc biệt là những người nổi tiếng để tăng niềm tin cho khách hàng. Tuy nhiên, không phải trong trường hợp nào, việc sử dụng hình ảnh đó cũng là hợp pháp. Luật Việt Phong xin cung cấp quy định của pháp luật về vấn đề sử dụng hình ảnh của người khác trong quảng cáo như sau:
Theo Điều 32 Bộ luật dân sự năm 2015: "Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý”.
Mặt khác, theo quy định tại Điều 8 Luật Quảng cáo năm 2012: "Quảng cáo có sử dụng hình ảnh, lời nói, chữ viết của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý, trừ trường hợp được pháp luật cho phép” là một trong những hành vi bị cấm trong hoạt động quảng cáo. Các "trường hợp được pháp luật cho phép” mà không cần sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ bao gồm: 
Một là, hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;
Hai là, Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh
(Khoản 2 Điều 32 Bộ luật dân sự 2015).
Như vậy, việc sử dụng hình ảnh của người khác trong quảng cáo của mình ngoài các trường hợp pháp luật cho phép mà không được sự đồng ý của người đó là vi phạm pháp luật. Doanh nghiệp thực hiện quảng cáo bị cấm này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và buộc phải  tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo.
Người có hình ảnh có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề "Sử dụng hình ảnh của người khác trong quảng cáo có vi phạm pháp luật không?”. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589