Lượt xem: 1058

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Tóm tắt tình huống:

Em năm nay 22 tuổi và là con một. Bố mẹ sinh năm 1961, không có việc làm và em là lao động duy nhất. Nhà em hiện có 1 dãy nhà cho sinh viên thuê. Em hiện đang làm việc bán thời gian cho 1 công ty gần nhà và có hợp đồng lao động do công ty phát và có chữ ký của giám đốc. Luật sư cho em hỏi là trường hợp này, em có được miễn nghĩa vụ quân sự không và phải làm giấy tờ gì để được miễn?
Người gửi: Nga Lâm
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Nghĩa vụ quân sự 2015.

2. Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Căn cứ Điểm b – Khoản 1 - Điều 41 – Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp tạm hoãn việc nhập ngũ:
"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
b)….Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động…..”
Ở trường hợp của bạn, bạn là lao động duy nhất của gia đình, bố mẹ bạn không có việc làm. Dựa theo quy định trên, chúng tôi xin chia làm hai trường hợp:
*Trường hợp 1: Bố mẹ bạn không còn khả năng lao động và bạn là lao động duy nhất của gia đình
Trường hợp bố mẹ bạn không còn khả năng lao động và bạn là lao động duy nhất của gia đình thì bạn sẽ thuộc trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự chứ không được miễn nghĩa vụ quân sự. Sau khi hoàn cảnh của bạn chấm dứt thì bạn sẽ phải tham gia nghĩa vụ quân sự. Các trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự sẽ được quy định theo khoản 2 – Điều 41 – Luật Nghĩa vụ quân sự 2015:
"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;
b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;
c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;
d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;
đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.”
*Trường hợp 2: Bố mẹ bạn có khả năng lao động
Trường hợp bố mẹ bạn có khả năng lao động thì bạn sẽ không thỏa mãn điều kiện được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hoặc miễn nghĩa vụ quân sự.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589