Thẩm quyền quyết định điều động công chức xã, phường

Thứ Hai, 12/03/2018 | 14:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1297

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi hiện là công chức văn hóa của một phường ở tỉnh Bình Định. Vì lý do gia đình tôi muốn chuyển công tác về một xã của tỉnh Quảng Ninh. Tôi muốn biết trình tự thủ tục xin chuyển. Và đơn vị nào có thẩm quyền quyết định việc này?
Người gửi: Thu Thủy
Bài viết liên quan:
Độ tuổi nghỉ hưu của công nhân, viên chức, công chức, cán bộ
Điều kiện để được nâng lương trước thời hạn đối với công chức, viên chức?
Phân biệt công chức, viên chức, cán bộ như thế nào?
Sở Nội vụ tham mưu, ban hành quyết định thanh tra, kiểm tra công tác cán bộ, công chức hay không?
Công chức, viên chức có được thành lập doanh nghiệp hay không?
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Cán bộ công chức 2008;
- Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức.

2. Thẩm quyền quyết định điều động công chức xã, phường

Căn cứ vào các thông tin mà bạn cung cấp, hiện tại bạn đang là công chức phường tại tỉnh Bình Định, nay muốn chuyển về tỉnh Quảng Ninh để làm việc. Trường hợp này được xét vào diện điều động công chức. Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác (Khoản 10 Điều 7 Luật Cán bộ công chức). Theo đó Điều 35 Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về các trường hợp điều động công chức như sau:
"Điều 35. Điều động công chức
Việc điều động công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
1. Theo yêu cầu nhiệm vụ cụ thể;
2. Chuyển đổi vị trí công tác theo quy định của pháp luật;
3. Theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng công chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị và giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền."
Như vậy, để được điều động đến đơn vị mới công tác, bạn phải thuộc các trường hợp nêu trên. Đồng thời bạn phải có đơn xin chuyển công tác gửi về cơ quan quản lý.
Thẩm quyền quyết định điều động công chức được quy định tại Khoản 1 Điều 38 Nghị định 24/2010/NĐ-CP:
"Điều 38. Thẩm quyền, trình tự, thủ tục điều động, luân chuyển, biệt phái công chức
1. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị được phân công, phân cấp quản lý công chức quyết định việc điều động, luân chuyển, biệt phái công chức."
Do đó bạn cần xem lại quyết định tuyển dụng của mình xem mình thuộc sự quản lý của cơ quan, tổ chức nào thì Người đứng đầu tổ chức, cơ quan đó quyết định việc điều động công chức.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thẩm quyền quyết định điều động công chức xã, phường. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589