Thân nhân của người có công khi chết thì thân nhân của người đó có được hưởng tiền mai táng không?

Thứ Ba, 08/05/2018 | 15:48 GMT+7
Lượt xem: 1130

Tóm tắt câu hỏi:

Bà em mất năm nay vừa tròn 80 tuổi. Ông em là người có công với cách mạng, bà đang hưởng tiền tuất của ông là 795.000 nghìn đồng. Ngoài ra bà còn được hưởng bảo hiểm xã hội cho người bệnh tật vì bà bị lẫn nhiều năm nay, ăn và vệ sinh tại chỗ không biết gì. Vậy bà em có được hưởng tiền mai táng phí không và  mức hưởng là bao nhiêu tiền ạ? 
Người gửi: Thanh Hoài
Bài viết liên quan:
- Có phải đóng bù số bảo hiểm xã hội trong thời gian tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội không?
- Chậm đóng bảo hiểm xã hội có bị mất quyền hưởng chế độ bảo hiểm xã hội không?
- Chế độ của bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện có khác nhau không?
- Bảo hiểm xã hội một lần đối với chế độ hưu trí theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014
- Trình tự, thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội theo luật bảo hiểm xã hội năm 2014


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Người khuyết tật 2010
- Pháp lệnh 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 06 năm 2005 của Ủy ban thường vụ Quốc hội về ưu đãi người có công với cách mạng.
- Nghị định 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật người khuyết tật.
- Nghị định 136/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 21 tháng 10 năm 2013 Quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

2/ Thân nhân của người có công khi chết thì thân nhân của người đó có được hưởng tiền mai táng không?

Liên quan đến thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin trình bày lại cụ thể như sau: ông bạn là người có công với cách mạng. Sau khi ông mất thì bà bạn có hưởng tiền trợ cấp tuất mỗi tháng là 795.000 đồng. Như bạn nói thì bà cũng được hưởng bảo hiểm xã hội cho người bệnh tật. Nay bà bạn đã 80 tuổi, bà vừa mới qua đời và bạn muốn hỏi rằng trong trường hợp này thân nhân của bà có được nhận tiền mai táng hay không và nếu có thì mức hưởng là bao nhiêu? 
Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin trình bày như sau: Theo quy định của pháp luật thì bà bạn không thuộc đối tượng hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội và dựa theo thông tin như bạn trình bày thì bà bạn bị lẫn, việc ăn và vệ sinh đều phải nhờ vào người khác vì vậy chúng tôi cho rằng đây là trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật. Cụ thể, theo Khoản 1 Điều 2 Luật Người khuyết tật 2010 thì "Người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn”. Theo đó, bà bạn có thể thuộc trường hợp khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng theo quy định của Luật Người khuyết tật. Cụ thể như sau:
"Điều 3. Mức độ khuyết tật
1. Người khuyết tật đặc biệt nặng là những người do khuyết tật dẫn đến mất hoàn toàn chức năng, không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.
2. Người khuyết tật nặng là những người do khuyết tật dẫn đến mất một phần hoặc suy giảm chức năng, không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được một số hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc."
Liên quan đến vấn đề hỗ trợ chi phí mai táng, trước hết xem xét dưới góc độ thân nhân của người có công với cách mạng: Hiện nay pháp luật có quy định những chính sách ưu đãi đối với thân nhân của người có công với cách mạng. Vì bạn cung cấp thông tin còn chưa đầy đủ, cụ thể chúng tôi không xác định được ông bạn thuộc đối tượng hưởng ưu đãi nào tuy nhiên chúng tôi có thể xác định với bạn như sau: pháp luật có quy định về những những chế độ ưu đãi đối với thân nhân của người có công khi người có công chết, trong đó có bao gồm chế độ mai táng, chế độ tuất (áp dụng khác nhau đối với từng đối tượng)... Theo như thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi có thể thấy gia đình bạn cũng đã được hưởng những chế độ này cụ thể bà bạn có được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng khi ông bạn qua đời. Đối với trường hợp của bà bạn, vì bà bạn không thuộc đối tượng người có công với cách mạng nên khi bà mất thì thân nhân của bà (tức gia đình bạn) sẽ không được hưởng trợ cấp mai táng theo chính sách ưu đãi với người có công với cách mạng. 
Trong trường hợp bà bạn thuộc đối tượng được hưởng bảo trợ xã hội theo quy định của Luật người khuyết tật như trình bày ở trên thì thân nhân của gia đình có thể được hỗ trợ chi phí mai táng khi bà mất. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 46 Luật Người khuyết tật như sau:
Điều 46. Chế độ mai táng phí
Người khuyết tật đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng được hỗ trợ chi phí mai táng khi chết. Chính phủ quy định mức hỗ trợ chi phí mai táng
Về mức hỗ trợ chi phí mai táng, tại Điều 15, 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật người khuyết tật quy định như sau:
"Điều 15. Mức chuẩn xác định các mức trợ cấp xã hội, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng và mức trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng
1. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng, mức cấp kinh phí nuôi dưỡng hàng tháng đối với người khuyết tật được tính theo mức chuẩn trợ cấp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội theo quy định của Chính phủ nhân với hệ số quy định tại các Điều 16, 17 và 18 Nghị định này."
Điều 16. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng
1. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định như sau:
a) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;
b) Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;
c) Hệ số một phẩy năm (1,5) đối với người khuyết tật nặng;
d) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật nặng là người cao tuổi, người khuyết tật nặng là trẻ em."
Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 21 tháng 10 năm 2013 Quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, mức chuẩn trợ giúp xã hội hiện nay là 270.000 đồng. Như vậy, tùy vào trường hợp của bà mà thân nhân của bà có thể được hưởng mức hỗ trợ mai táng theo hệ số 2.5 hoặc hệ số 2,0 theo quy định như trên theo đó  mức hưởng sẽ bằng 270.000 đồng nhân với hệ số.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thân nhân của người có công mà đang hưởng bảo hiểm xã hội khi chết có được hưởng tiền mai táng không? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý 
Chuyên viên: Phùng Thị Mai
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589