Lượt xem: 1026

Thay đổi chứng minh nhân dân, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú có được cấp sổ Bảo hiểm xã hội mới không?

Tóm tắt câu hỏi: 

Tổng đài tư vấn giúp em ạ. Trước kia em ở và làm CMND theo sổ hộ khẩu tại miền nam. Nay đã chuyển về Bắc Ninh và nhập khẩu tại đây. Khi em đi làm ở Bắc Ninh em lại đóng theo số CMND trong nam. Giờ em đã làm CMND mới theo khẩu ở Bắc Ninh. Vậy cho em hỏi sau này em không làm công ty hiện tại, em đi làm tại công ty mới theo CMND ở Bắc Ninh thì có được gộp hai sổ BHXH theo CMND mới tại Bắc Ninh không ạ? Ví dụ em đi làm công ty khác với CMND mới, sổ BHXH mới, tính từ khi nghỉ việc tại công ty cũ được 3 tháng và sau 1 năm em có được hưởng BHTN, BHXH theo hộ khẩu ở Bắc Ninh không?
Người gửi: Lan Anh
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Quyết định 959/QĐ-BHXH  năm 2015 quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, quản lí sổ BHXH, thẻ BHYT do Tổng giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành;
- Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013 về việc sai sót của BHXH và CMND.

2. Thay đổi chứng minh nhân dân, nơi đăng ký thường trú thì có được đổi sổ BHXH mới không?

Căn cứ quy định tại Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH thì cơ quan bảo hiểm xã hội cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng, thay đổi sổ, gộp sổ hoặc do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các mục nêu trên thì nếu người tham gia BHXH có thay đổi các nội dung khác như: số CMND, ngày cấp, nơi cấp CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải làm hồ sơ để được cấp lại sổ BHXH. Tại công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có ý kiến như sau:
"Để tránh tình trạng người lao động phải đi lại nhiều lần, gây phiền hà và ảnh hưởng đến thời gian hưởng BHTN của người lao động, yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố, đồng thời đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chỉ đạo Trung tâm Giới thiệu việc làm không trả lại hồ sơ giải quyết BHTN khi không có sự trùng khớp số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú với sổ BHXH để kịp thời giải quyết quyền lợi cho người tham gia BHXH, BHTN./.”
Việc bạn nghỉ lảm ở công ty cũ, đồng thời thay đổi CMND, thay đổi đăng ký thường trú không có ảnh hưởng gì đến BHXH mới. Nếu bạn muốn thay sổ BHXH mới thì bạn làm thủ tục xin hủy sổ BHXH cũ, sử dụng một sổ bảo hiểm mới mà bỏ qua quá trình đã đóng ở công ty cũ thì bạn phải thực hiện thủ tục khóa sổ bảo hiểm xã hội theo quy định tại Mục 5 Công văn số: 3663/BHXH-THU.
Như vậy việc có sự thay đổi về số CMND và hộ khẩu thường trú theo quy định của pháp luật không được cấp sổ BHXH mới, đồng thời cũng không bắt buộc phải làm hồ sơ điều chỉnh vì không làm ảnh hưởng đến việc giải quyết các quyền lợi bảo hiểm của bạn sau này. Tuy nhiên để có căn cứ đối chiếu, khi được cấp lại CMND mới, bạn có thể yêu cầu của cơ quan công an cấp giấy xác nhận số CMND cũ và mới là của cùng một người.
Trường hợp bạn vẫn muốn điều chỉnh thông tin trên sổ bảo hiểm cho phù hợp với CMND và sổ hộ khẩu hiện tại thì bạn có thể làm hồ sơ điều chỉnh thông tin cá nhân theo phiếu GNHS 302, hồ sơ bao gồm: 01Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS); bản sao CMND; sổ BHXH/ tờ bìa và các tờ rời sổ BHXH; thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng (nếu có); nộp tại cơ quan BHXH nơi công ty bạn đang đóng BHXH để được giải quyết.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề thay đổi CMND, đăng kí thường trú có được cấp sổ BHXH mới không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
(X) Đóng popup
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589