Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích

Thứ Năm, 18/10/2018 | 15:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 1105
Xin chào luật sư! Xin cho tôi hỏi, tôi và cha đứa bé không làm hôn thú, và anh ta có viết giấy nhận con, và hiện tại trên giấy khai sanh của con tôi có tên của cha, bé nhà tôi sinh năm 2011, và tính đến thời điểm này thì bé đã 7 tuổi, và cha của bé chưa 1 ngày trợ cấp hay thăm nom, chúng tôi đã chia tay khi con tôi vừa chào đời, và bây giờ tôi không biết cha bé ở đâu, đã nhiều lần tôi tìm hiểu và xin đổi họ cho con theo họ mẹ nhưng không được, không biết có cách nào hay xin luật sư tư vấn giúp tôi phương án tốt, hoặc tôi có thể xin tòa án giấy xác nhận " Tôi là người duy nhất có quyền quyết định mọi việc của con tôi không ? " xin cám ơn luật sư rất nhiều và mong có được sự giúp đỡ từ luật sư. Xin cám ơn rất nhiều

Đỗ Thị Ngọc Tuyết

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quyền thay đổi họ.

Theo điều 27 BLDS 2015 quy định:

Điều 27. Quyền thay đổi họ
1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:
a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

Trên đây là quy định nguồn và là căn cứ để xác định quyền lợi, nghĩa vụ về nhân thân của mỗi cá nhân. Hướng dẫn cụ thể, chi tiết cho quy định trên, theo quy định pháp luật liên quan đến thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch tại điều 7 nghị định 123/2015 quy định:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch
1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Như vậy, việc thay đổi họ tên cho con dưới 18 tuổi cần phải có sự đồng ý, thoả thuận thống nhất của cha, mẹ người đó. Tuy nhiên theo như thông tin bạn đưa ra, sau khi ly hôn người cha mất tích và không có chu cấp, thăm non, cấp dưỡng đối với con. Trong trường hợp này, điều trước tiên bạn cần làm là yêu cầu Toà án cấp giấy xác nhận về "tuyên bố mất tích” theo quy định tại điều 68 BLDS 2015, theo đó:

Điều 68. Tuyên bố mất tích
1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

Trình tự, thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố người mất tích căn cứ chương XXVI BLTTDS 2015.

Sau khi được cấp giấy xác nhận "tuyên bố mất tích” của Toà án, theo mục 2 khoản 2 điều 25 BLDS 2015 quy định:

Điều 25. Quyền nhân thân
Việc xác lập, thực hiện quan hệ dân sự liên quan đến quyền nhân thân của người bị tuyên bố mất tích, người đã chết phải được sự đồng ý của vợ, chồng hoặc con thành niên của người đó; trường hợp không có những người này thì phải được sự đồng ý của cha, mẹ của người bị tuyên bố mất tích, người đã chết, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Áp dụng vào trường hợp của bạn, quan hệ cha – con là quan hệ về nhân thân giữa cá nhân của 2 cha con. Như vậy để thay đổi họ của con, ngoài sự đồng ý, xác nhận của bạn cần phải có thêm sự đồng ý của cha, mẹ của người chồng bị tuyên bố mất tích. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền thay đổi họ của con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý

Chuyên viên: Đức Luân

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589