Thay đổi lời đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực

Thứ Năm, 13/10/2016 | 12:53 GMT+7
Lượt xem: 1695

Tóm tắt câu hỏi:

Thay đổi lời đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực.

Xin chào quý công ty luật Việt Phong. Tôi có một tình huống cần nhờ công ty tư vấn giúp đỡ như sau. Công ty TNHH A gửi 1 thư chào mua tới công ty TNHH B. Khi chào mua đó chưa được gửi tới tay công ty B thì giám đốc công ty A gọi điện tới văn phòng công ty B để thay đổi điều khoản giá cả trong hợp đồng. Cô thư ký của công ty B đã nghe điện và hứa sẽ báo ngay cho giám đốc nhưng sau đó cô quên không báo. Khi nhận được chào mua của công ty A gửi đến, giám đốc công ty B ngay lập tức soạn thư trả lời chấp nhận chào hàng và gửi ngược lại cho công ty A. Công
ty A không có tín hiệu hồi đáp. Đúng ngày giao hàng được đưa ra trong thư chào hàng của công ty B cho chuyển hàng đến địa điểm tập kết để giao hàng cho A nhưng công ty A không nhận hàng vì lý do không có quan hệ hợp đồng giữa A và B. Công ty B đã khởi kiện công ty A và đòi bồi thường. Vậy có tồn tại quan hệ hợp đồng giữa A và B. Vì sao. Công ty A có phải bồi thường cho công ty B không?
Mong quý công ty phản hồi sớm. Xin chân thành cảm ơn.

Người hỏi: Minh Phong (Ba Vì)

Thay đổi lời đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý.

– Bộ luật dân sự năm 2005;

2/ Thay đổi lời đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực.

Trong nền kinh tế đang phát triển hiện nay, việc các doanh nghiệp mua bán hàng hóa của nhau giao thương trên thị trường rất phát triển. Cùng với đó công tác chào hàng, gửi lời đề nghị giao kết các hợp đồng khá sôi nổi. Để đảm bảo được lợi ích chính đáng của các bên trong quan hệ chào hàng, xác lập hợp đồng thông qua lời đề nghị pháp luật đã quy định khá chi tiết các điều khoản xoay quanh vấn đề này.

– Căn cứ theo điều 392 Bộ luật dân sự năm 2005 có quy định về thay đổi, rút lại lời đề nghị giao kết hợp đồng như sau:

"Điều 392. Thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng

1. Bên đề nghị giao kết hợp đồng có thể thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng trong các trường hợp sau đây:

a) Nếu bên được đề nghị nhận được thông báo về việc thay đổi hoặc rút lại đề nghị trước hoặc cùng với thời điểm nhận được đề nghị;

b) Điều kiện thay đổi hoặc rút lại đề nghị phát sinh trong trường hợp bên đề nghị có nêu rõ về việc được thay đổi hoặc rút lại đề nghị khi điều kiện đó phát sinh.

2. Khi bên đề nghị thay đổi nội dung của đề nghị thì đề nghị đó được coi là đề nghị mới.”

Căn cứ theo điều 391 Bộ luật dân sự năm 2oo5 có quy định về thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực như sau:

"Điều 391. Thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực

1. Thời điểm đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực được xác định như sau:

a) Do bên đề nghị ấn định;

b) Nếu bên đề nghị không ấn định thì đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực kể từ khi bên được đề nghị nhận được đề nghị đó.

2. Các trường hợp sau đây được coi là đã nhận được đề nghị giao kết hợp đồng:

a) Đề nghị được chuyển đến nơi cư trú, nếu bên được đề nghị là cá nhân; được chuyển đến trụ sở, nếu bên được đề nghị là pháp nhân;

b) Đề nghị được đưa vào hệ thống thông tin chính thức của bên được đề nghị;

c) Khi bên được đề nghị biết được đề nghị giao kết hợp đồng thông qua các phương thức khác.”

Như vậy, trong tình huống bạn đưa ra việc công ty A thay đổi lời đề nghị giao kết về giá cả gọi điện đến báo cho công ty B trước thời điểm công ty B nhận được lời đề nghị giao kết hợp đồng là có hiệu lực. Còn về vấn đề cô nhân viên quên thông báo đến giám đốc thì đó lại thuộc về công việc nội bộ của công ty B, trong TH này công ty B có thể yêu cầu cô nhân viên đó bồi thường phần chênh lệch giá cả hợp đồng trong phạm vi lỗi của mình. 

– Căn cứ theo điều 396 Bộ luật dân sự năm 2005 thì có quy định về chấp nhận lời đề nghị giao kết hợp đồng như sau:

"Điều 396. Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng

Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng là sự trả lời của bên được đề nghị đối với bên đề nghị về việc chấp nhận toàn bộ nội dung của đề nghị.”

Trong tình huống bạn đưa ra, theo chúng tôi được biết việc trả lời chấp nhận giao kết hợp đồng của công ty B gửi cho công ty A sau khi có sự thay đổi về giá cả. Như vậy, thư chấp nhận lời đề nghị giao kết hợp đồng của bên B "chấp nhận toàn bộ lời đề nghị” là chấp nhận cả điều khoản thay đổi về giá cả trong lời đề nghị của công ty A. 

– Căn cứ theo điều 404 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định thời điểm giao kết hợp đồng dân sự như sau:

"Điều 404. Thời điểm giao kết hợp đồng dân sự

1. Hợp đồng dân sự được giao kết vào thời điểm bên đề nghị nhận được trả lời chấp nhận giao kết.

2. Hợp đồng dân sự cũng xem như được giao kết khi hết thời hạn trả lời mà bên nhận được đề nghị vẫn im lặng, nếu có thoả thuận im lặng là sự trả lời chấp nhận giao kết.”

Như vậy, thời điểm công ty A nhận được lời chấp nhận giao kết của công ty B là thời điểm giao kết hợp đồng. Theo đó quan hệ hợp đồng mua bán giữa công ty A và công ty B có tồn tại. Việc công ty A không nhận hàng với lý do không có quan hệ hợp đồng giữa hai công ty là không đúng, theo đó công ty A đã vi phạm hợp đồng, công ty B có quyền đưa ra các phương thức giải quyết như yêu cầu công ty A phải nhận hàng, nếu công ty A kiên quyết không nhận hàng công ty B có quyền phạt vi phạm hợp đồng công ty A và bồi thường thiệt hại xảy ra nếu có. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thay đổi lời đề nghị giao kết hợp đồng có hiệu lực. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589