Thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp tài sản gắn liền với đất

Thứ Sáu, 06/07/2018 | 16:20 GMT+7
Lượt xem: 1063

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Tôi dự định đầu tư vào một dự án, vì thiếu vốn nên tôi định thế chấp quyền sử dụng đất. Hiện tại, tôi có đất và nhà gắn liền với đất. Tôi muốn hỏi là bây giờ tôi chỉ thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp nhà ở và tài sản gắn liền với đất được không? Nếu tôi không có khả năng thanh toán thì tài sản sẽ bị xử lý như thế nào? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Hải Đăng (Hải Dương)
Bài viết liên quan:
Có thể đem thế chấp nhà sắp xây dựng theo thiết kế được không?
Lợi tức từ tài sản thế chấp bên nhận thế chấp có được hưởng không?
Mảnh đất đã thế chấp có được thế chấp tiếp hay không?
Điều kiện nhà ở dùng làm tài sản thế chấp và thế chấp nhà đang cho thuê
Xử lý về thế chấp quyền sử dụng đất khi đến thời hạn không trả đủ tiền cho bên nhận thế chấp
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự 2015

2/ Thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp tài sản gắn liền với đất.

Thế chấp tài sản được hiểu là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp). Liên quan đến trường hợp của bạn về việc chỉ thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp nhà ở cũng như các tài sản gắn liền với đất, chúng tỗi sẽ áp dụng quy định tại Điều 325 Bộ luật Dân sự như sau:
"Điều 325. Thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp tài sản gắn liền với đất
1. Trường hợp thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp tài sản gắn liền với đất và người sử dụng đất đồng thời là chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì tài sản được xử lý bao gồm cả tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
2. Trường hợp thế chấp quyền sử dụng đất mà người sử dụng đất không đồng thời là chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì khi xử lý quyền sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được tiếp tục sử dụng đất trong phạm vi quyền, nghĩa vụ của mình; quyền và nghĩa vụ của bên thế chấp trong mối quan hệ với chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được chuyển giao cho người nhận chuyển quyền sử dụng đất, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."
Căn cứ theo quy định trên thì bạn có quyền thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất. Theo như thông bạn bạn trình bày thì chúng tôi có thể xác định bạn là người sử dụng đất và đồng thời là chủ sở hữu nhà cũng với các tài sản gắn liền với đất. Theo đó, bạn cần lưu ý rằng nếu trong hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất mà bạn và phía bên ngân hàng không thỏa thuận rõ về việc khi xử lý tài sản chỉ xử lý tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất thì trong trường hợp bạn không thực hiện nghãi vụ thanh toán thì bên ngân hàng có quyền xử lý cả quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản gắn lền với đất.
Bên cạnh đó, về các biện pháp xử lý tài sản bảo đảm, tại Điều 303 Bộ luật Dân sự quy định như sau:
"Điều 303. Phương thức xử lý tài sản cầm cố, thế chấp
1. Bên bảo đảm và bên nhận bảo đảm có quyền thỏa thuận một trong các phương thức xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau đây:
a) Bán đấu giá tài sản;
b) Bên nhận bảo đảm tự bán tài sản;
c) Bên nhận bảo đảm nhận chính tài sản để thay thế cho việc thực hiện nghĩa vụ của bên bảo đảm;
d) Phương thức khác.
2. Trường hợp không có thỏa thuận về phương thức xử lý tài sản bảo đảm theo quy định tại khoản 1 Điều này thì tài sản được bán đấu giá, trừ trường hợp luật có quy định khác.”
Như vậy, khi bạn tiến hành thế chấp quyền sử dụng đất mà không muốn thế chấp nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bạn và bên ngân hàng có thể thỏa thuận về các biện pháp xử lý tài sản nói trên. Bên cạnh đó, để đảm bảo quyền lợi của bạn trong trường hợp không thực hiện nghĩa vụ thanh toán và tài sản bảo đảm sẽ bị mang ra xử lý thì ngay từ khi ký kết hợp đồng thế chấp bạn và ngân hàng cần thỏa thuận rõ về việc khi tiến xử lý tài sản sẽ chỉ xử lý quyền sử dụng đất. Tuy nhiên bạn cũng cần lưu ý rằng trường hợp này cũng khá khó khăn, thông thường giá trị quyền sử dụng đất phải chệnh lệch lớn so với khoản vay và hợp đồng thế chấp của bạn cũng phải thể hiện được khả năng thanh toán tốt. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thế chấp quyền sử dụng đất mà không thế chấp tài sản gắn liền với đất. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589