Theo đạo Thiên Chúa có được kết hôn với sĩ quan quân đội hay không?

Thứ Bảy, 03/11/2018 | 10:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1095
Thưa Luật Sư, em có quen 1 anh sĩ quan quân đội quân hàm Thiếu Tá, tụi em có ý định kết hôn nhưng cả họ nhà em theo đạo Thiên Chúa, ông ngoại ngày xưa đi lính nguỵ, ông nội ngày xưa làm cảnh sát nguỵ, chị ruột mẹ em lại đi tu ở nhà thờ. Vậy em có đủ điều kiện để kết hôn với anh không? Cám ơn Luật Sư.

Diệp Anh

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ dữ kiện trên có thể thây rằng bạn đang thắc mắc về điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội.

Thứ nhất, để kết hôn thì nam, nữ phải đáp ứng đủ điều kiện theo Điều 8 luật HN&GĐ 2014 quy định:

Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Về các trường hợp cấm kết hôn theo khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
2. Cấm các hành vi sau đây:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
...

Theo đó, việc kết hôn của hai bạn phải đáp ứng đủ các đều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, ngoài điều kiện trên, người kết hôn với sỹ quan quân đội còn phải đáp ứng những điều kiện khác của nội bộ ngành, những quy định trên thường không được công khai rộng rãi, đó là phải thẩm tra lý lịch ba đời như sau:

  •  Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;
  •  Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;
  •  Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;
  •  Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;
  •  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Do vậy với trường hợp của bạn sẽ không đủ điều kiện kết hôn với thiếu tá quân đội, nếu vẫn muốn tiến tới hôn nhân thì người yêu bạn phải giải ngũ.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Vũ Quân
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589