Lượt xem: 1088
Lượt xem: 1088

Thời hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân?

Tóm tắt câu hỏi: 

Cho tôi hỏi căn cước công dân có giá trị bao nhiêu năm phải đổi lại một lần ạ. Tôi thấy căn cước của tôi có giá trị 5 năm. Mà thấy mọi người lại có giá trị 20 năm. Không biết tại sao, vậy mong luật sư tư vấn giúp ạ.
Người gửi: Tiến Dũng 
Bài viết liên quan:
- Mất giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi cấp đổi sang Căn cước công dân thì phải làm thế nào?
- Có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân?
- Có cần phải đi xét nghiệm nhóm máu khi muốn làm thẻ căn cước công dân?
- Chứng minh thư có còn giá trị sử dụng khi có thẻ căn cước công dân?
- Giao dịch dân sự khi mất chứng minh nhân dân cũ và đã làm căn cước công dân mới


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật căn cước công dân 2014

2.Thời hạn sử dụng của thẻ căn cước công dân?

Căn cước công dân là thông tin cơ bản về lai lịch, nhận dạng của công dân theo quy định của Luật căn cước công dân 2014.
Đối với câu hỏi của khách hàng về thời hạn của căn cước thì chúng tôi căn cứ theo Điều 21, Luật căn cước công dân 2014, quy định về độ tuổi đổi thẻ căn cước công dân:
"Điều 21. Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân
1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.
2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.”
Theo quy định hiện hành thì công dân phải đổi lại căn cước 1 lần mỗi khi đến các độ tuổi: 25 tuổi, 40 tuổi, 60 tuổi. Khách hàng kiểm tra lại thông tin và độ tuổi của người đang sử dụng căn cước đó xem. Giả sử khách hàng được cấp lại Căn cước công dân vào năm khách hàng 20 tuổi thì thời hạn thẻ Căn cước đó của khách hàng là 5 năm, vì đến năm 25 tuổi, khách hàng cần đổi lại theo quy định của pháp luật. Vì vậy, thời hạn của thẻ căn cước còn phụ thuộc vào độ tuổi và thời gian người đó được cấp. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thời hạn của thẻ Căn cước công dân. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589