Thủ tục đăng kí hộ tịch cho con khi cha là người nước ngoài và chưa đăng ký kết hôn

Thứ Sáu, 21/09/2018 | 11:40 GMT+7 | 
Lượt xem: 1071

Chào luật sư. Hiện tại mình và ông xã là người nước ngoài đang có con với nhau và bé tháng 1 năm 2019 tới sẽ chào đời nhưng chúng tôi chưa có giấy đăng ký kết hôn vậy thì có cách nào để chồng tôi là người nước ngoài được đứng tên Khai sinh cho con tôi và con tôi được mang họ cha không? Nếu có thì cần những giấy tờ hay thủ tục gì ? 

Đào thị Ngọc Huyền 

Bài viết liên quan:
Sinh con ngoài giá thú, trình tự thủ tục đăng kí khai sinh như thế nào?
Thủ tục đăng kí khai sinh
Bố là người nước ngoài thì đến đâu để đăng kí khai sinh cho con?
Quy định về việc đăng kí lại khai sinh
Trẻ em sinh ra bao lâu thì bố, mẹ sẽ đi đăng ký khai sinh?

Căn cứ pháp lý: 

- Bộ luật dân sự 2015
- Luật hộ tịch 2014
- Luật hôn nhân và gia đình (HN&GĐ) 2014 
- Thông tư 15/2015/TT-BTP  quy định chi tiết thi hành một số điều của luật hộ tịch và nghị định 123/2015/NĐ-CP

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ những dữ liệu trên có thể thấy rằng bạn đang gặp vướng mắc về các vấn đề pháp lý liên quan đến quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài, cụ thể là:
  1. Quyền và nghĩa vụ giữa nam, nữ sống chung với nhau như vợ chồng và con, có yếu tố nước ngoài được quy định như thế nào?
  2. Thông tin về cha, mẹ được ghi nhận trong Giấy khai sinh của người con gồm những nội dung ra sao?
  3. Trình tự, thủ tục khi thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con như thế nào?
  4. Vấn đề đặt tên cho con
- Vấn đề 1: dựa vào những nhận định trên và căn cứ theo quy định của pháp luật hiện nay, khi hai bạn sống chung với nhau như vợ, chồng và chưa đăng ký kết hôn mà có con thì quyền và nghĩa vụ giữa 2 người và con được xác định theo khoản 2 Điều 68 Luật HN&GĐ 2014 quy định:

Điều 68. Bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con

2. Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Như vậy, trường hợp con được sinh ra không phải trong thời kỳ hôn nhân và có thêm yếu tố nước ngoài thì quyền và nghĩa vụ giữa cha, mẹ và con vẫn được giải quyết theo các quy định về quan hệ giữa cha, mẹ và con trong luật HN&GĐ 2014.

- Vấn đề thứ 2 liên quan đến đăng kí hộ tịch cho con, do hai người chưa đăng ký kết hôn, việc xác nhận tên của cả cha, mẹ vào Giấy khai sinh của con sẽ được thực hiện theo 1 trong 2 phương án:
  • Tiến hành thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ và con theo điều 25 Luật hộ tịch quy định:
Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt…
  • Trong 1 số trường hợp đặc biệt có thể xác định được mối quan hệ giữa cha, mẹ và con theo điều 13 thông tư 15/2015 quy định:

Điều 13. Hướng dẫn đăng ký nhận cha, mẹ, con, bổ sung hộ tịch trong một số trường hợp đặc biệt

2. Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, đã được đăng ký khai sinh không có thông tin về người cha, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con mà làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con.
3. Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, chưa được đăng ký khai sinh mà khi đăng ký khai sinh, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì thông tin về người cha được ghi ngay vào Giấy khai sinh của người con mà không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
….

Như vậy, sau khi tiến hành xác nhận thủ tục nhận cha, mẹ và con, bạn sẽ được điền đầy đủ những thông tin có liên quan về hôn nhân và gia đình trong Giấy khai sinh của con.

- Vấn đề thứ 3: Trình tự, thủ tục và thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con: Quan hệ hôn nhân của bạn là có yếu tố nước ngoài nên thẩm quyền giải quyết các vấn đề thuộc về UBND cấp huyện nơi bạn cư trú. Theo khoản 2 điều 7 luật hộ tịch 2014 quy định:

Điều 7. Thẩm quyền đăng ký hộ tịch
….
2. Ủy ban nhân dân cấp huyện đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này:
a) Đăng ký sự kiện hộ tịch quy định tại khoản 1 Điều 3 của Luật này có yếu tố nước ngoài;

- Vấn đề cuối cùng: liên quan đến việc đặt tên cho con: theo điều 26 BLDS 2015 quy định:

Điều 26. Quyền có họ, tên
1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.
2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.

Cha đẻ, mẹ đẻ được quy định trong Bộ luật này là cha, mẹ được xác định dựa trên sự kiện sinh đẻ; người nhờ mang thai hộ với người được sinh ra từ việc mang thai hộ theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình.
3. Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 của Bộ luật này.
Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về thủ tục đăng kí hộ tịch cho con khi cha là người nước ngoài và chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Người viết:  Đức Luân

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589