Lượt xem: 1040

Thủ tục thay đổi họ tên cha mẹ trong giấy khai sinh của con

Tóm tắt câu hỏi:

Kính gửi Văn phòng luật Việt Phong, tôi muốn điều chỉnh tên mẹ Đỗ Thị Thúy Hiền trong giấy khai sinh của tôi. Hiện tên mẹ tôi sai so với các giấy tờ khác như CMT, hộ khẩu, giấy kết hôn của bố mẹ tôi đều tên là Đỗ Thị Hiền. Tuy nhiên, giấy khai sinh của mẹ tôi không có, mẹ tôi sinh năm 1945. Nay nhờ văn phòng luật sư tư vấn cho tôi. Xin cảm ơn!
Người gửi: Thùy Dung
Bài viết liên quan:
- Làm thế nào để đăng ký giấy khai sinh cho con khi không có giấy chứng sinh?
- Tên trên giấy khai sinh có bắt buộc giống tên trong giấy chứng sinh không?
- Quê quán trong Giấy khai sinh của con ghi theo quê quán hay nơi sinh của cha?
- Sai ngày tháng năm sinh trong giấy khai sinh phải làm gì?
- Cấp lại giấy bản gốc giấy khai sinh theo quy định mới


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Văn bản hợp nhất số 8013/VBHN-BTP năm 2013 hợp nhất Nghị định về đăng ký quản lý hộ tịch 

2. Thủ tục thay đổi họ tên cha mẹ trong giấy khai sinh của con

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn cần làm thủ tục cải chính hộ tịch theo như quy định tại Điều 36 Văn bản hợp nhất số 8013/VBHN-BTP năm 2013 về đăng ký và quản lý hộ tịch: 
"Phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch theo quy định tại Mục này bao gồm:
1. Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.
2. Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký.” 
Về thủ tục cải chính hộ tịch
Căn cứ Điều 38 Văn bản hợp nhất số 8013/VBHN-BTP năm 2013, như sau:
- Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch phải nộp: 
"1.11 Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch.”
Theo đó, bạn phải nộp:
+ Tờ khai (theo mẫu quy định);
+ Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của bạn;
+ Trường hợp này, bạn muốn cải chính họ tên người mẹ trong giấy khai sinh của bạn, xuất trình giấy khai sinh của mẹ bạn là cần thiết và các giấy tờ liên quan khác để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính này.
Tuy nhiên, mẹ bạn không có giấy khai sinh tại thời điểm hiện tại. Do đó, trước tiên mẹ bạn cần tiến hành yêu cầu cấp giấy khai sinh. Sau khi có giấy khai sinh của mẹ bạn và các giấy tờ khác có liên quan làm căn cứ để bạn thay đổi, cải chính lại giấy khai sinh của mình.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thủ tục thay đổi họ tên cha mẹ trong giấy khai sinh của con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.  
Chuyên viên: Trần Quỳnh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589