Lượt xem: 1027

Thủ tục và điều kiện để một người rút tên hoặc rút tên một người khỏi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư! Tôi có câu hỏi như sau rất mong luật sư tư vấn:
Tôi sống tại thành phố Hồ Chí Minh và bố và mẹ tôi có 1 mảnh đất ở trên daklak. Vì muốn gần tôi nên bố mẹ tôi đã bán đất và chuyển xuống Hồ Chí Minh, khi mua nhà thì đã cho 2 anh của tôi cùng đứng tên trên sổ bìa hồng với tôi, nhưng sau đó bố tôi không muốn 2 anh đứng cùng thì giải quyết ra sao ạ? Mong luật sư tư vấn dùm ạ, tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Quang Tuấn
Bài viết liên quan:
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
Tự ý chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ bị xử phạt hành chính
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất đối với đất không có giấy tờ
Tặng cho quyền sử dụng đất khi chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai 2013

2/ Thủ tục và điều kiện để một người rút tên hoặc rút tên một người khỏi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất.

Theo như bạn trình bày thì sau khi bỏ tiền ra mua nhà và đất tại thành phố Hồ Chí Minh, bố và mẹ bạn đã cho 3 anh em bạn cùng đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sổ hồng). Vì bạn không nêu rõ về việc bố bạn có tặng cho quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất không nên chúng tôi có thể đặt ra hai trường hợp sau:
Thứ nhất, bố mẹ bạn có tặng cho nhà và đất nói trên dựa trên hợp đồng tặng cho tài sản bằng văn bản và có công chứng, chứng thực. Trong đó, hợp đồng có đưa ra một số điều kiện nhất định. Tuy nhiên, sau đó hai anh của bạn không thực hiện đúng các điều kiện theo hợp đồng vì vậy bố mẹ bạn có quyền đòi lại tài sản đã tặng cho 2 anh của bạn. Theo đó, nếu chứng minh được đúng như trên thì hai anh của bạn sẽ không có quyền đứng tên trên sổ hồng nữa. 
Thứ hai, bố mẹ bạn để 3 anh em bạn đứng tên trên sổ hồng và hiện nay chỉ muốn một mình bạn đứng tên. Việc này chỉ có thể thực hiện được khi có sự đồng ý và hợp tác của hai anh của bạn nữa. Cụ thể, nhà và đất nói trên gia đình bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất vì vậy việc thay đổi chủ sở hữu sẽ được thực hiện thông qua việc đăng ký biến động đất đai. Cụ thể, tại khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 có quy định như sau: 
"4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:
a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;
b) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên;
c) Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;
.....”
Căn cứ theo quy định trên, áp dụng vào trường hợp của bạn thì việc đăng ký biến động đất đai sẽ được thực hiện dựa trên căn cứ là hợp đồng tặng cho tài sản. Cụ thể, việc đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất thể hiện hai anh của bạn có quyền đối với nhà và đất nói trên. Như vậy để một mình bạn đứng tên trên sổ hồng này thì hai anh của bạn sẽ tiến hành tặng cho phần nhà và đất mà họ đang có quyền sở hữu cho bạn. Trong đó, hợp đồng tặng cho này phải lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực. Điều này được quy định tại khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013:
"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;”
Trên cơ sở đó, bạn sẽ tiến hành đăng ký biến động đất đai. Cụ thể, bạn nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký biến động đất đai bao gồm: (1)Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK; (2) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp; (3) Hợp đồng tặng cho nói trên (4) Giấy tờ liên quan của các bên, sau đó nộp tại văn phòng đăng ký đất đai tại nơi có đất và nhà. Trong trường hợp hai anh của bạn không đồng ý thực hiện như trên thì đây được hiểu là tài sản bố mẹ bạn đã tặng cho hai anh của bạn vì vậy không thể đòi lại hay rút tên hai anh khỏi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thủ tục và điều kiện để một người rút tên hoặc rút tên một người khỏi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất.Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai




 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589