Thuế giá trị gia tăng, đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng

Thứ Tư, 04/07/2018 | 10:34 GMT+7 | 
Lượt xem: 1073

Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi là em mua trả góp nhưng vì giá bán chênh lệch thị trường quá lớn nên em đổi trả lại. Và em có phải chịu thuế VAT không ạ. 
Người gửi: Tiến Đạt
Bài viết liên quan:
- Đã thanh toán hết tiền mua trả góp trước thời hạn nhưng vẫn bị đòi thì xử lý như thế nào?
- Chậm thanh toán căn hộ chung cư mua trả góp
- Người chưa thành niên có được mua trả góp xe gắn máy có dung tích xi-lanh trên 50cm³ hay không?
- Không trả tiền đúng hạn khi mua xe trả góp?
- Tranh chấp xảy ra khi mua đất mà giấy tờ mua bán không được công chứng


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008
- Bộ Luật dân sự năm 2015

2.Thuế giá trị gia tăng, đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng

Theo Điều 2, Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008: "Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.”
Theo Điều 3 Luật thuế gí trị gia tăng năm 2008 thì Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng là: "Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.”

3.Việc chịu thuế VAT trong hợp đồng mua hàng trả góp

Theo khoản 7, điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì giá tính thuế GTGT đối với hàng trả góp, trả chậm là: "Đối với hàng hóa bán theo phương thức trả góp trả chậm thì giá tính thuế là giá tính theo giá trả tiền một lần chưa có thuế GTGT của hàng hóa đó, không bao gồm khoản lãi trả góp, lãi trả chậm.”
Khách hàng người thực hiện việc mua hàng là người phải chịu khoản thuế giá trị gia tăng.

4.Việc trả lại hàng mua trả góp

Theo điều 422, Bộ Luật dân sự năm 2015:
"Điều 422. Chấm dứt hợp đồng
Hợp đồng chấm dứt trong trường hợp sau đây:
1. Hợp đồng đã được hoàn thành;
2. Theo thỏa thuận của các bên;
3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;
4. Hợp đồng bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;
5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn;
6. Hợp đồng chấm dứt theo quy định tại Điều 420 của Bộ luật này;
7. Trường hợp khác do luật quy định.”
Khi thực hiện việc trả lại hàng mua trả góp tức là bạn đã chấm dứt hợp đồng mua bán hàng hóa trả góp trước đó và như thế thì bạn không còn quyền và nghĩa vụ gì đối với hàng hóa mà bạn mua trả góp bao gồm cả nghĩa vụ nộp thuế giá trị gia tăng. Vì thuế GTGT là thuế gián thu, đánh vào hàng hóa, dịch vụ mà bạn tiêu dùng. Do đó khi bạn trả hàng rồi (tức là bạn đã không thực hiện việc tiêu dùng hàng hóa đó nữa) thì bạn không cần phải nộp thuế VAT nữa.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc chịu thuế VAT trong hợp đồng mua hàng trả góp. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589