Thuê nhà ở nơi khác có phải đăng ký tạm trú không? Không đăng ký tạm trú bị xử lý như thế nào?

Thứ Năm, 05/07/2018 | 11:44 GMT+7 | 
Lượt xem: 1171

Tóm tắt câu hỏi

Vì chỗ ở và chỗ làm việc các nhau quá xa nên tôi đã thuê một phòng trọ để tiện đi làm. Khi thuê trọ tôi không thấy chủ nhà nhắc nhở gì về việc phải đăng ký tạm trú còn tôi thì cũng không biết quy định về việc này nên tôi không có đi đăng ký tạm trú. Và tôi cũng đã ở đó được 1 thời gian rồi, không gặp vấn đề gì cả, cho đến hôm qua tự nhiên tôi đang ở trong nhà thì có công an phường đến và yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tạm trú và tất nhiên và tôi không có nên họ đã phạt tôi 200.000 đồng. Vậy thưa luật sư trong trường hợp này họ phạt tôi có đúng không ạ.
Người gửi: Trần Hà ( Hòa Bình)
Bài viết liên quan:
-Quy định về đăng kí tạm trú
-Đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật
-Mức xử phạt hành vi người thuê nhà trọ không đăng ký tạm trú
-Đăng ký sổ tạm trú
-Không đăng ký tạm trú bị phạt bao nhiêu ?
-Chủ cửa hàng không đăng kí tạm trú tạm vắng cho công nhân ở thì bị xử phạt như thế nào?

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật cư trú 2006
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

2. Thuê nhà ở nơi khác có phải đăng ký tạm trú không? Không đăng ký tạm trú bị xử lý như thế nào?

Khoản 2 Điều 30 Luật cư trú 2006 quy định:
"Điều 30. Đăng ký tạm trú
2. Ng¬ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.”
Như vậy, vì bạn đang sinh sống và làm việc tại nhà trọ (nhà thuê) tức là tại địa bàn thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không có đăng ký thường trú tại đó nên theo quy định trên "trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày đến thuê trọ bạn phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn nơi thuê trọ”
Như vậy việc đăng ký tạm trú khi đi ở trọ là trách nhiệm của bạn, pháp luật không xem xét đến việc bạn có hiểu biết pháp luật về vấn đề này hay không, do đó, dù bạn không biết về việc này hay không được chủ nhà trọ nhắc nhở đi nữa thì khi đến ở trọ ở một địa phương mà mình không được đăng ký thường trú thì bạn vẫn có nghĩa vụ phải đăng ký tạm trú theo quy định pháp luật.
Như bạn trình bày thì bạn đã ở trọ ở đó được 1 thời gian nhưng không nói rõ cụ thể là bao lâu nên chúng tôi chia trường hợp như sau:
- Trường hợp 1: Bạn đã chuyển đến đây ở trọ được trên 30 ngày
 Trường hợp này đã "quá" thời gian đăng ký tạm trú, do đó, việc bạn không đang ký tạm trú đã vi phạm quy định của pháp luật về quản lý cư trú, do đó, theo quy định tại điểm Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP hành vi này của bạn sẽ bị xử lý như sau:
"Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;”
Như vậy, với việc không đăng ký tạm trú theo quy định thì theo quy định này bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng. Do đó, khi công an kiểm tra và bạn không có giấy tạm trú nên họ xử phạt bạn 200.000 đồng là đúng quy định pháp luật.
- Trường hợp 2: Bạn chuyển đến đây ở trọ chưa đến 30 ngày
 Trường hợp này, vẫn "chưa  quá" thời gian đăng ký tạm trú (30 ngày kể từ ngày chuyển đến), do đó, việc bạn không có giấy tạm trú khi bị công an kiểm tra không vi phạm quy định về quản lý tạm trú, mà chỉ chậm đăng ký tạm trú do đó, sẽ không bị phạt tiền, trong trường hợp này công an chỉ được nhắc nhở bạn phải đi đăng ký tạm trú trong thời gian quy định, nếu sau thời gian này bạn vẫn không đăng ký tạm trú thì khi đó công an mới có quyền xử phạt bạn. Vì vậy, trong trường hợp này công an xử phạt bạn 200.000 đồngkhông đúng quy định, bạn có quyền khiếu nại với thủ trưởng cơ quan của những người đó để yêu cầu giải quyết, bảo vệ quyền lợi ích hợp pháp của bạn.
Như vậy, tùy thuộc vào việc bạn đã chuyển đến ở trọ được bao lâu mà việc bạn bị công an xử phạt 200.000 đồng do không có giấy đăng ký tạm trú khi bị kiểm tra là đúng hay sai như chúng tôi trình bày ở trên.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc Thuê nhà ở nơi khác có phải đăng ký tạm trú không? Không đăng ký tạm trú bị xử lý như thế nào?. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589