Lượt xem: 1023

Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở

Tóm tắt câu hỏi:

Xin luật sư tư vấn giùm tôi. Câu hỏi như sau: Hiện tại tôi đang ở nhà trên khu đất có giấy sử dụng chung chưa được phân lô tách thửa. Tôi mua bằng giấy tờ tay. Loại đất phi nông nghiệp. Theo thông báo của ủy ban nhân dân thì tôi phải đóng thuế vậy cho tôi hỏi thuế đó là thuế gì, tại sao tôi phải đóng và sau khi đóng tôi có được quyền lợi gì sau này.
Người gửi: Đức Minh
Bài viết liên quan:
Cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp
Đất đang ghi nợ tiền sử dụng đất có được thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất?
Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất đối với đất không có giấy tờ
Bồi thường đất bị thu hồi mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
Thế chấp quyền sử dụng đất mà người sử dụng đất không đồng thời là chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010.

2. Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở

Thứ nhất, thuế bạn phải đóng là thuế sử dụng đất phi nông nghiệp:
Căn cứ vào khoản 1 Điều 2 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định về đối tượng chịu thuế như sau:
"Điều 2. Đối tượng chịu thuế
1. Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị..."
Như vậy đất nhà ở của anh thuộc đối tượng phải chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.
Ngoài ra tại Điều 4 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp cũng quy định về người nộp thuế như sau:
"Điều 4. Người nộp thuế
1. Người nộp thuế là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có quyền sử dụng đất thuộc đối tượng chịu thuế quy định tại Điều 2 của Luật này.
...3. Người nộp thuế trong một số trường hợp cụ thể được quy định như sau:
....d) Trường hợp nhiều người cùng có quyền sử dụng một thửa đất thì người nộp thuế là người đại diện hợp pháp của những người cùng có quyền sử dụng thửa đất đó;"
Đối với trường hợp của bạn, có nhiều người cùng chung quyền sử dụng đất mà chưa tách thửa thì người nộp thuế là người đại diện hợp pháp của những người có chung quyền sử dụng đất đó. Người đại diện hợp pháp ở đây có thể hiểu là người đứng tên trên sổ đỏ (nếu thỏa thuận để 1 người đại diện đứng tên) hoặc có văn bản thỏa thuận của những người chung quyền sử dụng đất về việc ai là người đại diện nộp thuế (nếu nhiều người cùng đứng tên). Sau đó những người chung quyền sử dụng đất tự thỏa thuận phân chia tiền thuế sử dụng đất cho mỗi người sử dụng đất.
Thứ hai, tại sao bạn phải đóng thuế?
Bởi đất mà nhà bạn đang ở thuộc đối tượng chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp nên người sử dụng đất là bạn phải có nghĩa vụ đóng thuế theo đúng quy định.
Thứ ba, sau khi đóng thuế bạn được hưởng quyền lợi gì?
Sau khi thực hiện xong nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước, người sử dụng đất là bạn mới được hưởng đầy đủ các quyền của người sử dụng đất được quy định tại Điều 166, 167 Luật Đất đai 2013.
Nếu nợ tiền sử dụng đất phi nông nghiệp, người sử dụng đất bị hạn chế một số quyền của mình.
Ví dụ như ở khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 như sau:
"Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền..."
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
(X) Đóng popup
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589