Tìm: đơn phương ly hôn

  Tìm chính xác: "đơn phương ly hôn"
Đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền không thù lao bên ủy quyền có phải bồi thường không?
Đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền không thù lao bên ủy quyền có phải bồi thường không? Tóm tắt câu hỏi: Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, anh B ủy quyền cho tôi thực hiện một số giao dịch, tuy nhiên gần đây anh B đã tự đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không có lý do cũng như thông báo cho tôi, vì cũng quen biết lâu nên hợp đồng ủy quyền
Đơn phương chấm dứt hợp đồng khi người nhận bảo hiểm không có biện pháp phòng ngừa thiệt hại
Đơn phương chấm dứt hợp đồng khi người nhận bảo hiểm không có biện pháp phòng ngừa thiệt hại Tóm tắt câu hỏi: Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, anh tôi tham gia bảo hiểm chiếc ô tô của mình tại công ty bảo hiểm Xa La. Trong thời hạn đó, Công ty bảo hiểm này đã phát hiện ra anh tôi có biện pháp phòng ngừa thiệt hại xảy ra đôi với ô tô của
Có thể không trả tiền công khi một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng gia công  không?
Có thể không trả tiền công khi một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng gia công không? Tóm tắt câu hỏi: Ông Quả là bên nhận gia công đã đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng gia công sản phẩm cho Công ty tôi và báo trước 15 ngày nhưng không nêu ra lý do của việc đơn phương chấm dứt hợp đồng. Vậy trong trường hợp này, vì  đơn phương chấm dứt hợp đồng không lý
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động Căn cứ theo quy định tại điểm d, khoản 1, điều 5 Bộ luật lao động năm 2012, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật là một trong những quyền của người lao động. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu thuộc các trường hợp sau:
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động Để đảm bảo sự bình ổn, công bằng trong hoạt động sản xuất kinh doanh thì ngoài việc có những quy định bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động  Bộ luật lao động cũng có những quy định để bảo vệ người sử dụng lao động. Theo đó, trong những trường hợp nhất định thì
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với các loại hợp đồng
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với các loại hợp đồng Tóm tắt câu hỏi: Xin chào luật sư! Con trai tôi làm việc cho một công ty, hiện tại con tôi vừa bị ốm, hiện nay cháu đang phải nằm viện. Trong tình trạng như vậy,  con trai tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì có được không? Cám ơn! Người gửi: Nguyễn Quốc Bình ( Bắc Ninh )
Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định
Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định Như vậy, bạn chỉ phải bồi thưởng nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động đã kí với công ty; có thể bạn phải bồi thường thêm một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn nếu bạn vi phạm quy định về thời hạn báo trước tại Điều 37 BLLĐ năm 2012 và nếu giữa bạn và công ty có phát sinh phí đào tạo thì bạn phải bồi thường theo quy định của pháp luật.
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động Theo Điều 12, Nghị đinh số 05/ 2015 về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ Luật Lao Động năm 2012:

“Điều 12. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
Công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thu hẹp sản xuất không?
Công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thu hẹp sản xuất không? Như vậy, trong trường hợp này công ty bạn không được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với lí do “thu hẹp sản xuất”. Công ty chỉ được đơn phương chấm dứt với lí do “thu hẹp sản xuất” theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề không
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề không Như vậy nguyên nhân bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chưa hết thời hạn là do lỗi công ty không thực hiện đúng hợp đồng lao động nên bạn sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo nào hết. Nhưng bạn nên chú ý việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải báo trước cho người sử dụng lao động biết theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 như đã nêu ở trên nếu không phải sẽ phải bồi thường theo quy định như sau:
Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, người lao động phải chịu trách nhiệm gì?
Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, người lao động phải chịu trách nhiệm gì? Nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không thuộc các trường hợp được quy định tại điều 37, Bộ Luật Lao động năm 2012, hành vi chấm dứt hợp đồng lao động của bạn là hành vi chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.
Căn cứ điều 43, Bộ Luật Lao động năm 2012, nếu cố tình vi phạm, bạn phải:
Người lao động phải báo trước bao nhiêu ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
Người lao động phải báo trước bao nhiêu ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tuy nhiên người lao động phải báo trước cho người sử dụng lao động một khoảng thời gian nhất định theo quy định theo quy định tại Khoản 2 Điều 37 luật lao động 2013
Người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào?
Người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào? Như vậy, trường hợp của bạn ký hợp đồng lao động xác định thời hạn, bị tai nạn lao động và điều trị đã 6 tháng vẫn chưa đi làm được, công ty ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với bạn là trái quy định pháp luật.
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589