Tổ chức cưới và chung sống với nhau khi chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử lý như thế nào?

Thứ Sáu, 25/05/2018 | 11:25 GMT+7
Lượt xem: 1072

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong luật sư giải đáp:
Mấy năm trước con tôi muốn kết hôn với bạn của nó (bé A), nhưng vì hai đứa lúc này mới chỉ 16 tuổi chưa được đăng ký nên hai gia đình chỉ làm lễ cưới hỏi và cho hai đứa về sống chung một nhà. Sau 4 năm vì hai đứa không hợp nhau nên chúng chia tay, bé A cũng rời khỏi nhà tôi, trong thời gian đó chúng có với nhau một đứa con. Đứa bé năm nay cũng đã gần 4 tuổi. Tuy nhiên hiện nay gia đình nhà gái đòi kiện con trai tôi với lý do đã quan hệ tình dục với con gái họ khi nó mới 16 tuổi. Luật sư cho tôi hỏi, con tôi có bị xử lý gì không? Con của chúng thì sẽ do ai nuôi? Cám ơn luật sư! 
Người gửi: Hải Đăng
Bài viết liên quan:
Chung sống như vợ chồng với người đang có vợ bị xử phạt hành chính thế nào?
Chung sống như vợ chồng với người khác bị xử lý như thế nào?
Sống thử và chung sống như vợ chồng với người khác có giống nhau không?
Chồng có bị xử lý khi chung sống như vợ chồng với người khác?
Xử lý tài sản trong trường hợp chung sống như vợ chồng
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)
- Luật Hôn nhân và gia đình 2014
- Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 (được sử đổi, bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP) Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

2/ Tổ chức cưới và chung sống với nhau khi chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử lý như thế nào?

Theo như bạn trình bày thì vào thời điểm con bạn và bạn nữ A quan hệ tình dục tình cả hai đã đủ 16 tuổi và hoàn toàn tự nguyện. Vì vậy, con bạn không thuộc trường hợp hiếp dâm (dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục) hay cưỡng dâm (dùng thủ đoạn khiến người đang trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác). Theo đó, con bạn sẽ không cấu thành các tội quy định tại Điều 145 về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, Điều 142 về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, Điều 144 về tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi....  Như vậy, trong trường hợp nhà gái có đơn tố cáo con trai bạn thì con bạn sẽ không bị xử lý nói cách khác vụ việc này sẽ không được khỏi tố vì không có dấu hiệu của tội phạm. 
Ngoài ra, việc hai người tổ chức đám cưới và sau đó chung sống với nhau như vợ chồng khi chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn được xác định là tảo hôn. Cụ thể, theo quy định tại khoản 8 Điều 2 Luật Hôn nhân và gia đình "Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn”. Theo đó, tảo hôn là một hành vi bị pháp luật cấm. Vì vậy, quan hệ vợ chồng của con bạn sẽ không được pháp luật công nhận và việc hai bên gia đình đã tổ chức đám cưới cho con khi họ chưa đủ tuổi kết hôn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể quy định tại Khoản 1 Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 ( được sử đổi, bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP) Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau:
"Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn."
Bên cạnh đó, liên quan đến vấn đề giải quyết nuôi con khi hai người không còn chung sống với nhau nữa, tại Điều 15 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định như sau:
"Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con."
Căn cứ theo quy định trên thì hai con của bạn khi không còn chung sống nữa thì cả hai đều phải có các quyền và nghĩa vụ với con cái. Cụ thể, vì cháu của bạn đã hơn 4 tuổi vì vậy con trai bạn và bạn A có thể thỏa thuận với nhau về việc ai sẽ nuôi dưỡng con. Ngoài ra, người còn lại vẫn có quyền và nghĩa vụ gặp, chăm sóc và cấp dưỡng cho con.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tổ chức cưới và chung sống với nhau khi chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai


 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589