Lượt xem: 1018
Lượt xem: 1018

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết quan hệ ly hôn có yếu tố nước ngoài?

Tóm tắt tình huống:

Xin chào Luật sư, tôi là công dân Việt Nam, chồng tôi là người nước ngoài (là người Pháp), chúng tôi kết hôn tính đến nay đã được 03 năm, chúng tôi chưa có con chung, anh ấy đã ngoại tình, khiến cho cuộc sống của vợ chồng ngày càng tẻ nhạt, thường xuyên cãi nhau và không thống nhất được quan điểm trong cuộc sống, nay tôi muốn ly hôn với chồng của tôi, tôi chưa hỏi ý kiến của anh ấy. Cho tôi hỏi khi tôi ly hôn với chồng của tôi thì thẩm quyền giải quyết khi ly hôn sẽ, thì Tòa án Việt Nam hay Tòa án Pháp sẽ có thẩm quyền giải quyết?
Người gửi: Hồng Anh Thơ
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015;
- Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

2. Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết quan hệ ly hôn có yếu tố nước ngoài?

Theo quy định của pháp luật tại khoản 25 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định như sau: "Quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài là quan hệ hôn nhân và gia đình mà ít nhất một bên tham gia là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; quan hệ hôn nhân và gia đình giữa các bên tham gia là công dân Việt Nam nhưng căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài.”. Như vậy, để được xem là quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài thì ít nhất một bên tham gia là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; quan hệ hôn nhân và gia đình giữa các bên là công dân Việt Nam nhưng căn cứ xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài.
Như vậy, với thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi: thì bạn là Công dân Việt Nam, còn chồng của bạn là người Pháp, như vậy hôn nhân giữa hai bạn là hôn nhân có yếu tố nước ngoài, nên việc áp dụng các quy định của pháp luật về việc giải quyết ly hôn giữa hai bạn sẽ được tiến hành như sau:
Theo quy định tại Điều 127 Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định về Ly hôn có yếu tố nước ngoài như sau:
"1. Việc ly hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú ở Việt Nam được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam theo quy định của Luật này.
2. Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.
3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó.”
Do thông tin mà bạn cung cấp đến cho chúng tôi chưa đầy đủ, nên chúng tôi sẽ chia theo hai trường hợp như sau:
- Trường hợp 1: Chồng bạn và bạn đang thường trú tại Việt Nam: việc ly hôn giữa bạn và chồng bạn sẽ được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.
Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự tại Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự có quy định về Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp Huyện có quy định như sau:
"3. Những tranh chấp, yêu cầu quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho Tòa án, cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân cấp huyện, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.”
Như vậy, vì là quan hệ hôn nhân của bạn và chồng bạn là quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài nên do đó Tòa án nhân dân cấp huyện sẽ có thẩm quyền giải quyết, nên việc giải quyết việc ly hôn của bạn và chồng bạn sẽ do Toà án nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi vợ hoặc chồng đăng ký nhân khẩu thường trú có thẩm quyền thụ lý và xét xử việc xin ly hôn có yếu tố nước ngoài.
- Trường hợp 2: Trong trường hợp bạn và chồng bạn đang thường trú tại Pháp: thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước Pháp, nơi thường trú chung của vợ chồng. 
Nhưng đối với trường hợp thứ hai này, bạn cần chú ý rằng: Theo khoản 2 Điều 122 Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định về Áp dụng pháp luật đối với quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài như sau: "Trong trường hợp pháp luật nước ngoài dẫn chiếu trở lại pháp luật Việt Nam thì áp dụng pháp luật về hôn nhân và gia đình Việt Nam.”. Như vậy, nếu như pháp luật nước Pháp mà dẫn chiếu tới pháp luật Việt Nam thì pháp luật Việt Nam về quan hệ hôn nhân và gia đình Việt Nam sẽ được áp dụng khi giải quyết việc ly hôn giữa chồng bạn và bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết quan hệ ly hôn có yếu tố nước ngoài? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589