Lượt xem: 1022

Trả tiền lãi khi vi phạm hợp đồng?

Tóm tắt câu hỏi:

Kính gửi văn phòng luật sư.
Hiện tại tôi có mua một lô đất dự án tại công ty Hoàng Kim. Nội dung hợp đồng như file đính kèm. Theo điều khoản hợp đồng thì ngày 4/10 hai bên sẽ tiến hành công chứng hợp đồng. Tuy nhiên cho đến hôm nay hai bên vẫn chưa thể tiến hành hợp đồng. Căn cứ vào điều khoản bên dưới, tôi đề nghị công ty hoàn trả lại số tiền tôi đã đóng cùng với tiền lãi . Thời gian tính lãi kể từ ngày công ty Hoàng Kim nhận tiền của tôi tới ngày tôi nhận lại tiền của Công Ty Hoàng Kim. Tuy nhiên công ty Hoàng Kim chỉ giải quyết trả tiền lãi cho tôi kể từ ngày trễ hạn tới nay.
Tôi xin nhờ luật sư tư vấn giúp Công ty Hoàng Kim phải trả lãi cho tôi kể từ ngày nhận tiền của tôi hay chỉ từ ngày trễ hạn.
Người gửi: Công Anh
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý

- Quyết định 2173/QĐ-NHNN Về mức lãi suất tối đã đối với tiền gửi bằng đồng Việt Nam của tổ chức, cá nhân tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo quy định tại Thông tư số 07/2014/TT-NHNN. 

2/ Trả tiền lãi khi vi phạm hợp đồng?

Theo như Điều khoản trong bản hợp đồng các bên đã ký kết có quy định :
"Hoàn tất việc công chứng hợp đồng chuyển nhượng lô đất trên cho Bên B trong vòng 150 (Một trăm năm mươi) ngày làm việc kể từ ngày ký hợp đồng này. Do việc thực hiện pháp lí có thể nhanh hoặc chậm hơn dự kiến khoảng 30 (ba mươi) ngày nên việc công chứng chuyển nhượng sẽ diễn ra sớm hơn hoặc muộn hơn 30 (ba mươi) ngày nhưng bên A có trách nhiệm sẽ báo trước cho bên B chậm nhất 1 (một) tuần.
 Nếu Bên A không thực hiện đúng các cam kết ở Điều 3, khoản 1mà Bên B thực hiện đúng các cam kết tại Điều 3 khoản 2 và  nếu do chính sách nhà nước thay đổi đột ngột dẫn tới việc Bên A bị chậm trễ việc ký công chứng hợp đồng chuyển nhượng cho Bên B thì hai bên cùng thống nhất sẽ dời lại ngày ký chuyển nhượng thêm 30 (ba mươi) ngày kể từ ngày đến hạn được quy định tại Điều 3 khoản 1e và nếu sau ngày gia hạn này mà Bên A vẫn không thể ký công chứng hợp đồng chuyển nhượng cho Bên B được thì: trong vòng 07 (bảy) ngày làm việc Bên A sẽ hoàn trả tổng số tiền mà Bên B đã thanh toán cho Bên A cộng với khoản lãi suất tiền gửi có kỳ hạn 06 (sáu) tháng cho Bên B. Trong trường hợp bên A từ chối chuyển nhượng cho bên B thì Bên A phải bồi thường một khoản tiền gấp 02 (hai) lần số tiền mà Bên B đã thanh toán cho Bên A.”
Vì thông tin bạn cung cấp không được rõ ràng cụ thể nên trước tiên sẽ phải xem xét Bên A có vi phạm hợp đồng không. Trong hợp đồng có quy định rằng khi dời ngày công chứng thì sẽ phải do hai bên thoả thuận dời, Bên A sẽ có trách nhiệm báo trước cho Bên B, còn nếu không báo thì bên A vi phạm hợp đồng. Khi đó Bên A sẽ phải hoàn trả tổng số tiền bao gồm cả lãi như thông tin bạn đã cung cấp. 
Còn về vấn đề trả tiền lãi trong hợp đồng giữa các bên không thoả thuận rõ về vấn đề này mà chỉ yêu cầu Bên A hoàn trả số tiền mà Bên B đã thanh toán cộng với khoản lãi suất tiền gửi có kỳ hạn 6 tháng cho Bên B. Theo quy định của pháp luật lãi suất tiền gửi có kỳ hạn 6 tháng được quy định trong Quyết định 2173/QĐ-NHNN:
"Mức lãi suất tối đa áp dụng đối với tiền gửi có kỳ hạn từ 1 tháng đến dưới 6 tháng là 5,5%/năm; riêng Quỹ tín dụng nhân dân và Tổ chức tài chính vi mô áp dụng mức lãi suất tối đa đối với tiền gửi kỳ hạn từ 1 tháng đến dưới 6 tháng là 6,0%/năm.”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về những thắc mắc của bạn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Hoa
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589