Trách nhiệm của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Thứ Hai, 02/07/2018 | 11:28 GMT+7
Lượt xem: 1060

Tóm tắt câu hỏi:

 Chào luật sư, hiện tại công ty em có vấn đề như này mong giải đáp ạ. Công ty em là công ty Nhật, vốn 100% của nhật, sử dụng nhân lực việc nam để làm. Vì đặc thù công việc bên em phải đào tạo ít nhất 2 năm nhân viên mới có thể làm được việc. Trong 2 năm đó thì 1 năm đầu nhân viên bên em không làm việc mà chỉ học, bao gồm học tiếng nhật ở trung tâm và đạo tạo chuyên môn tại công ty. Mọi chi phí công ty em chi trả và lương vẫn trả đủ, đóng bảo hiểm đầy đủ. Vậy nếu nhân viên còn 3 tháng nữa mới kết thúc hợp đồng thì bên em có quyền phạt nhân viên đó chi phí đào tạo không, vì bạn ấy nghỉ trước. Bạn ấy nộp đơn xin việc 30 ngày mới nghỉ nên em không nói tới trường hợp vi phạm thời gian này. Em cảm ơn ạ!
Người gửi: Thúy Hà
Bài viết liên quan:
- Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?
- Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của Người sử dụng Lao động khi người lao động đang điều trị bệnh
- Không bố trí được công việc phù hợp thì người sử dụng lao động có được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
- Các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
- Quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

1/ Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 (sửa đổi, bổ sung năm 2015)

2/ Trách nhiệm của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Trước hết, theo như thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi xác định hợp đồng giữa công ty bạn và người lao động là hợp đồng đào tạo nghề. Cụ thể, đây là trường hợp người lao động tuyển người lao động vào học nghề để làm việc cho người sử dụng lao động được quy định tại Điều 61, Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 (BLLĐ) ( sửa đổi, bổ sung năm 2015). Liên quan đến câu hỏi của bạn về trách nhiệm của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng đào tạo trước thời hạn, chúng tôi xin trả lời như sau: Trách nhiệm bồi thường của người lao động chỉ đặt ra khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Cụ thể, tại Điều 43 BLLĐ quy định:
"Điều 43. Nghĩa vụ người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này."
Như vậy, nếu người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật sẽ có nghĩa vụ hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty của bạn trong đó, chi phí đào tạo được xác định là các khoản chi phí sau:  Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài. (Khoản 3 Điều 62). Ngoài ra, nếu trong thời gian đào tạo mà người lao động được hưởng lương thì còn có nghĩa vụ bồi thường nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động. 
Trên cơ sở đó, trong trường hợp bạn nêu ra thì cần xác định đây có phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật hay không? Cụ thể, việc chấm dứt này sẽ được xác định là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật nếu không thuộc một trong các trường hợp sau:
"Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
........"
Tóm lại, trong trường hợp của bạn, nếu người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng do có một trong các căn cứ  trên như "Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động” hoặc "Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động”...  thì thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp và không phải ghánh chịu nghĩa vụ bồi thường hay hoàn trả chi phí đào tạo. Ngược lại, nếu việc chấm dứt không dựa trên một trong các căn cứ trên thì đây là trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật và người lao động có nghĩa vụ hoàn trả chi phí đào tạo và nửa tháng tiền lương cho công ty bạn như đã nói ở trên.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Trách nhiệm của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589