Trách nhiệm của người lao động khi nghỉ việc vi phạm thời gian báo trước

Thứ Ba, 03/07/2018 | 16:17 GMT+7 | 
Lượt xem: 1126

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Tôi làm thư ký cho Giám đốc công ty A. Hôm qua giám đốc đã có hành vi không đúng cụ thể ông ta động chạm vào cơ thể tôi. Lúc đó do quá tức giận, tôi đã viết ngay đơn xin nghỉ việc và hôm sau không đến làm nữa. Luật sư cho tôi hỏi tôi làm như vậy có đúng không? Các quyền lợi về tiền lương, bảo hiểm của tôi có bị ảnh hưởng không? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: XX (Hà Nội)
Bài viết liên quan:
Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi thay đổi cơ cấu; và quyền lợi được hưởng của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?
Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động của Người sử dụng Lao động khi người lao động đang điều trị bệnh
Không bố trí được công việc phù hợp thì người sử dụng lao động có được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
Các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2/ Trách nhiệm của người lao động khi nghỉ việc vi phạm thời gian báo trước.

Liên quan đến câu hỏi của bạn về việc tự ý nghỉ việc do hành vi không đúng của Giám đốc đối với bạn có đúng quy định của pháp luật hay không thì chúng tôi sẽ trình bày các trường hợp và điều kiện để người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể, Điều 38 Bộ luật Lao động quy định như sau:
"Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
....
2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”
Theo như bạn trình bày thì Giám đốc bạn đã có những hành vi "động chạm đến cơ thể bạn”, vì thông tin cũng chưa rõ nhưng chúng tôi có thể tạm xác định đây là hành vi quấy rồi tình dục tại nơi làm việc. Theo Bộ quy tắc ứng xử về quấy rối tình dục tại nơi làm việc của Bộ lao động – thương binh và Xã hội cùng Liên đoàn lao động Việt Nam xác định "Quấy rối tình dục là hành vi có tính chất tình dục gây ảnh hưởng tới nhân phẩm của nữ giới và nam giưới, là hành vi không được chấp nhận, không mong muốn và không hợp lý làm xúc phạm đối với người nhận và tạo ra môi trường làm việc bất ổn, đáng sợ, thù địch và khó chịu”. Ngoài ra, căn cứ theo quy định nêu trên thì đây là một trong những căn cứ để người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, để được xác định là chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp thì bạn còn phải tuân thủ điều kiện về thời gian báo trước. Cụ thể, đối với trường hợp của bạn là 3 ngày. Vì vậy, việc bạn không tuân thủ thời gian nêu trên được xác định là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Trong trường hợp này bạn vẫn sẽ được hưởng lương và chốt sổ cũng như trả sổ bảo hiểm đầy đủ nhưng phải bồi thường cho công ty một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn trong 3 ngày không báo trước. Điều này được quy định cụ thể tại Điều 43 Bộ luật lao động như sau:
"Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Trách nhiệm của người lao động khi nghỉ việc vi phạm thời gian báo trước. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589