Trách nhiệm gánh chịu rủi ro khi mua căn hộ trong nhà chung cư

Thứ Sáu, 29/06/2018 | 20:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 1136

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi đã mua 1 căn hộ trong tòa chung cư ở Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh. Đối với trường hợp nhà chung cư bị cháy nổ hoặc sập đổ thì tôi có phải chịu hoàn toàn rủi ro đối với căn hộ đó hay không? Xin luật sư tư vấn giúp tôi!
Người gửi: Ngọc Bích
Bài viết liên quan:
Đỗ xe trên vỉa hè của khu chung cư Ban Quản lí Tòa nhà khu chung cư có quyền xử phạt vi phạm hành chính không
Quy định của pháp luật về tài sản chung của vợ chồng
Hành vi không cung cấp chứng cứ của cơ quan nhà nước
Con riêng của chồng có được hưởng thừa kế như con chung của vợ chồng?
Quyền lợi của người mua chung cư khi chung cư hết thời hạn sử dụng


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự 2015
Luật nhà ở 2014

2.Trách nhiệm gánh chịu rủi ro khi mua căn hộ trong nhà chung cư

Khi bạn mua nhà chung cư được hiểu là bạn có quyền sở hữu đối với căn hộ là một phần của tòa nhà chung cư để phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt hàng ngày của gia đình. Bạn có quyền sở hữu đối với căn hộ đó nhưng không có quyền đối với mảnh đất xây dựng chung cư.
Trách nhiệm chịu rủi ro được quy định:
"Điều 162. Chịu rủi ro về tài sản
1. Chủ sở hữu phải chịu rủi ro về tài sản thuộc sở hữu của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
2. Chủ thể có quyền khác đối với tài sản phải chịu rủi ro về tài sản trong phạm vi quyền của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác với chủ sở hữu tài sản hoặc Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.” ( Bộ luật dân sự 2015 )
Về thời điểm chịu rủi ro:
"Điều 441. Thời điểm chịu rủi ro
1. Bên bán chịu rủi ro đối với tài sản trước khi tài sản được giao cho bên mua, bên mua chịu rủi ro đối với tài sản kể từ thời điểm nhận tài sản, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
2. Đối với hợp đồng mua bán tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải đăng ký quyền sở hữu thì bên bán chịu rủi ro cho đến khi hoàn thành thủ tục đăng ký, bên mua chịu rủi ro kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”
Khi mua bán căn hộ chung cư, vào thời điểm hoàn thành thủ tục chuyển quyền sở hữu thì rủi ro đối với căn hộ chung cư sẽ do người mua chịu.
Trước khi xem xét trách nhiệm chịu rủi ro thuộc về ai bạn cần phải xem xét nguyên nhân gây ra hậu quả cháy nổ, sập nổ. Nếu xác định rõ được nguyên nhân thì dễ dàng xác định trách nhiệm hơn khi hậu quả xảy ra
- Nếu 2 bên đã có thỏa thuận khi mua bán thì 2 bên sẽ thực hiện theo hợp đồng đã thỏa thuận
- Khi ký hợp đồng mà 2 bên không có thỏa thuận về vấn đề này thì cần xem xét về nguyên nhân gây ra, cháy nổ, sâp đổ do nhiều nguyên nhân gây nên:
+ Nếu do chính chủ sở hữu căn hộ thì khi đó bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm với hành vi bạn gây ra
+ Nếu do những chủ ở hữu của những căn hộ khác thì họ có trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Bồi thường thiệt hại do tài sản bị xâm phạm theo quy định điều 589, Bộ luật dân sự 2015 .
+ Nếu do chủ đầu tư: Khi xây dựng căn hộ chung cư mà chủ đầu tư gian dối để xây dựng không đáp ứng tiêu chuẩn, quy chuẩn theo quy định pháp luật, làm cho nhà chung cư xuống cấp nhanh dễ gây sập đổ, cháy nổ thì trong trường hợp này bạn hoàn toàn không phải chịu trách nhiệm.
Khi xây dựng đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật nhưng trong quá trình sử dụng không đảm bảo việc bảo trì thường xuyên:
"Điều 107. Bảo trì nhà chung cư
1. Bảo trì nhà chung cư bao gồm bảo trì phần sở hữu riêng và bảo trì phần sở hữu chung. Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm bảo trì phần sở hữu riêng và đóng góp kinh phí để thực hiện bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư.
2. Việc đóng góp kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được thực hiện theo quy định tại Điều 108 của Luật này; việc sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung có nhiều chủ sở hữu được thực hiện theo quy định tại Điều 109 của Luật này.
3. Nội dung bảo trì, quy trình bảo trì và việc quản lý hồ sơ bảo trì nhà chung cư được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.”
Nhà chung cư luôn luôn phải được bảo trì thường xuyên, tránh xuống cấp, gây hậu quả nghiêm trọng. Trường hợp đóng góp kinh phí cho chủ đầu tư thực hiện việc bảo trì thuộc nghĩa vụ của chủ sở hữu căn nhà hoặc bảo trì đối với phần nghĩa vụ của chủ đầu tư mà chủ đầu tư không thực hiện việc bảo trì như đúng thỏa thuận gây xuống cấp thì trách nhiệm thuộc hoàn toàn về chủ đầu tư.
+ Nếu vì sự kiện bất khả kháng thì bạn là chủ sở hữu căn hộ trong tòa nhà chung cư phải chịu trách nhiệm.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về thắc mắc của bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Đỗ Thị Nga
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589