Trình tự, thủ tục tiến hành ly hôn theo yêu cầu của một bên

Thứ Hai, 22/10/2018 | 15:11 GMT+7 | 
Lượt xem: 1111
Em và chồng cưới nhau được 2 năm và có bé 10 tháng nhưng đến hôm nay tình trạng hôn nhân trầm trọng, không thể tiếp tục và em muốn ly hôn thuận tình nhưng em lại không có hộ khẩu của chồng. Em vẫn chưa chuyển hộ khẩu về nhà chồng và hộ khẩu em ở quận bình tân TP.Hồ Chí Minh do đó em muốn hỏi luật sư em đổi qua ly hôn đơn phương và không cần hộ khẩu bên chồng không ạ ? và khi em nộp thì em nộp ở TAND quận bình tân hay là em phải nộp TAND ở quê chồng ạ ? xin luật sư tư vấn giúp em ạ . Và hộ khẩu con em nhập bên hộ khẩu chồng vậy khi li hôn thì sẽ giải quyết thế nào ạ ? em xin cảm ơn rất nhiều ạ

Trần Bạch Ngọc Bích

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Luật cư trú 2006 sửa đổi 2013

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục chấm dứt hôn nhân.

Theo quy định pháp luật hiện hành, sổ hộ khẩu có chức năng chính là quản lý nơi cư trú của một cá nhân, tạo điều kiện thuận lợi cho quá trình giải quyết các tranh chấp về quyền và nghĩa vụ nếu phát sinh. Áp dụng vào sự việc của bạn, bạn có thể tiến hành thủ tục chấm dứt hôn nhân theo quy định pháp luật về hôn nhân và gia đình. Theo đó, sẽ có 2 căn cứ để tiến hành thủ tục chấm dứt hôn nhân:

- Thứ nhất, theo điều 55 Luật HN&GĐ quy định:

Điều 55. Thuận tình ly hôn
Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Như vậy điều kiện để tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn khi cả 2 bên cùng thoả thuận, đồng ý và thống nhất về các vấn đề pháp lý có liên quan sau khi tiến hành thủ tục chấm dứt hôn nhân như việc cấp dưỡng, chăm sóc và giáo dục con hay liên quan đến thủ tục phân chia tài sản…Sau khi có sự đồng ý thống nhất từ 2 bên, Toà án sẽ chấp thuận đơn ly hôn và tiến hành giải quyết.

- Tiếp theo, theo điều 56 Luật HN&GĐ quy định:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
….

Để có thể tiến hành theo thủ tục này, bạn cần phải có các căn cứ chứng minh về tình trạng hôn nhân lâm vào tình trạng không thể kéo dài được như đã có hành vi bị xử lý vi phạm hành chính liên quan đến hảnh vi bạo lực gia đình, được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền tiến hành theo trình tự thủ tục được quy định tại mục 4 chương 2 nghị định 167/2013.

- Tiếp theo, liên quan đến trình tự thủ tục giải quyết vụ việc dân sự. Theo quy định pháp luật về tố tụng dân sự, thẩm quyền thụ lý giải quyết đơn ly hôn đơn phương thuộc về tòa án nơi bị đơn cư trú theo Khoản 1 Điều 39 luật TTDS 2015 quy định:

Điều 39. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ
1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:
a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;
...

Theo đó, "nơi cư trú” được hiểu là nơi đăng ký thường trú hoặc nơi đăng ký tạm trú của một cá nhân. Như vậy bạn có thể được lựa chọn Toà án, nơi tiến hành thủ tục ly hôn theo nơi chồng bạn đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú theo quy định pháp luật về nơi cư trú.

Ngoài ra, để tạo điều kiện thuận lợi cho việc phát triển của trẻ, pháp luật đã có những ưu tiên dành cho người mẹ khi tiến hành thủ tục chấm dứt hôn nhân mà có con dưới 36 tháng tuổi. Theo khoản 3 Điều 81 Luật HN&GĐ 2014 quy định:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
...
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
...

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về thủ tục ly hôn đơn phương. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Người viết:  Đức Luân

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589