Trong thời gian thử việc người lao động có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

Thứ Ba, 19/06/2018 | 20:34 GMT+7 | 
Lượt xem: 1101

Tóm tắt câu hỏi

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: 
Hiện tại tôi đang trong thời gian thử việc tại Công ty thưc phẩm. Tôi muốn hỏi là trong thời gian này tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội không? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Quang Hải (Bình Dương)
Bài viết liên quan:
- Chấm dứt hợp đồng thử việc trong thời gian thử việc
- Quy định của pháp luật về thời gian thử việc và tiền lương thử việc
- Quy định về cách tính thuế thu nhập cá nhân trong thời gian thử việc
- Thời gian thử việc và chế độ lương của người lao động khi thử việc?
- Lương thử việc và thời gian thử việc được tính như thế nào?
[fun_tel}

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-Bộ luật Lao động 2012
-Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

2/ Trong thời gian thử việc người lao động có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì một trong những chủ thể thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội là "Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng”
Theo quy định của Bộ luật Lao động thì khi thời gian tối đa đối với các trường hợp thử việc tùy từng tính chất chuyên môn của công việc nhưng không quá 60 ngày. Cụ thể như sau:
"Điều 27. Thời gian thử việc
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.”
Như vậy, tùy từng trường hợp mà thời gan thử việc có thể bắt buộc người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội. Vì bàn trình bày không rõ nên chúng tôi chia làm hai trường hợp như sau:
Trường hợp 1: Bạn đã ký với công ty hợp đồng thử việc.
Liên quan đến điều này, tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau: "Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”.
Về nội dung của hợp đồng, tại Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:
"Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động
1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;
b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;
c) Công việc và địa điểm làm việc;
d) Thời hạn của hợp đồng lao động;
đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;
g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;
h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;
i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;
k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.
Căn cứ theo quy định trên thì có thể hiểu rằng hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội vì trong nội dung của hợp đồng này không bao gồm nội dung về đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động. Theo đó, trường hợp này bạn không thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội.
Trường hợp 2: Thời gian thử việc của bạn được ghi trong hợp đồng lao động.
Theo như quy định đã trình bày ở trên về nội dung của hợp đồng lao động thì một trong những nội dung là quy định về việc đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy, với những chủ thể ký kết các hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội dưới đây sẽ thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội. Cụ thể như sau:
"1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
…….”
Theo đó, nếu bạn đã ký với công ty hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động trong đó có bao gồm nội dung về thời gian thử việc thì thời gian thử việc này bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội. Về mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động này. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Trong thời gian thử việc người lao động có phải tham gia bảo hiểm xã hội không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589