Lượt xem: 1037

Trường đại học cho thuê đất được không?

Tóm tắt câu hỏi:

Trường Đại học được nhà nước giao đất vào mục đích giáo dục. Trường không sử dụng hết cơ sở vật chất. Hiện muốn cho thuê phòng học và đất trống thì trường có phải nộp tiền thuê đất về cho nhà nước tính theo đơn giá thuê đất của nhà nước không? Nhờ luật sư trả lời giúp. Mình cảm ơn luật sư!
Người gửi: Thùy Linh
Bài viết liên quan:
- Giao đất hoặc cho thuê đất đối với đất đã đưa vào quy hoạch
- Hồ sơ thủ tục khi chuyển từ thuê đất thành giao đất có thu tiền sử dụng đất.
- Thủ tục cho thuê đất ruộng của người sử dụng đất theo Luật Đất đai năm 2013
- Trình tự, thủ tục giao đất, cho thuê đất thực hiện dự án đầu tư
- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài muốn xây dựng chung cư để bán thì được giao đất hay cho thuê đất?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

- Luật Đất đai năm 2013.

2. Trường đại học cho thuê đất được không?

Thứ nhất, về việc cho thuê đối với phòng học và đất trống:
Đối với tổ chức sự nghiệp công lập thì có 2 trường hợp:
- Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong trường hợp tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;
- Nhà nước cho thuê đất trong trường hợp tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp.
Đối chiếu với tình huống của bạn, theo dữ liệu bạn đưa ra thì Trường Đại học được nhà nước giao đất vào mục đích giáo dục. Như vậy, hình thức sử dụng đất ở đây là Giao đất không thu tiền sử dụng đất.
Theo Điều 173 Luật Đất đai thì tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ sau:
- Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.
- Không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.
Đồng thời, Khoản 1 Điều 170 quy định về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất thì người sử dụng đất có nghĩa vụ sử dụng đất đúng mục đích.
Từ quy định trên, xét thấy:
- Đối với phòng học, Trường Đại học chỉ có thể cho thuê nếu bên thuê sử dụng phòng học vào mục đích giáo dục (giảng dạy, học tập, nghiên cứu);
- Đối với đất trống: Tùy thuộc vào mục đích của bên thuê:
+ Nếu bên thuê sử dụng vào mục đích giáo dục thì Trường Đại học không phải chuyển mục đích sử dụng đất;
+ Nếu bên thuê sử dụng để thực hiện mục đích khác mục đích giáo dục (chẳng hạn: xây dựng cửa hàng,…) thì Trường Đại học phải chuyển đổi mục đích sử dụng đất, sau đó mới được cho thuê.
Thứ hai, về việc nộp tiền thuê đất:
Trong tất cả các trường hợp được cho thuê đất ở trên, Trường Đại học không phải nộp tiền thuê đất cho Nhà nước. Giao dịch giữa Trường Đại học và bên thuê chỉ là giao dịch dân sự, chứ không phải thuê đất hình thành trên cơ sở quyết định của Nhà nước. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề "Trường Đại học cho thuê đất thì có phải nộp tiền thuê đất không”. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589