Lượt xem: 1024

Trường hợp không được giao kết hợp đồng khoán việc đối với người lao động

Tóm tắt câu hỏi

Tôi tên Nguyễn Thanh Dũng Sĩ, là bảo vệ cho một công ty. Tôi vào làm tại một cơ quan từ năm 2005, với hợp đồng không xác định thời hạn, nay cơ quan tôi muốn chuyển hợp đồng của tôi sang hợp đồng khoán với thời gian làm việc là 24 giờ với mức lương của vùng là 2 triệu 9. Tôi muốn hỏi Luật sư là việc chuyển hợp đồng không xác định thời hạn sang hợp đồng khoán như vậy có đúng luật không? Cơ quan có mời tôi đến họp và ban giám đốc có nói nếu tôi không đồng ý ký tiếp hợp đồng khoán thì tôi phải viết đơn xin nghỉ việc. Vậy, yêu cầu đó của công ty có đúng không? 
Xin cám ơn luật sư! 
Người gửi: Dũng Sĩ


Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-Bộ luật lao động năm 2012;
-Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. 

2/ Trường hợp không được giao kết hợp đồng khoán việc đối với người lao động

Hợp đồng khoán việc không còn là khái niệm mới mẻ với nhiều người, đặc biệt là người sử dụng lao động và người lao động hiện nay, tuy nhiên, hợp đồng khoán việc lại không được quy định cụ thể tại Bộ luật lao động 2012. Trên thực tế, loại hợp đồng này vẫn được thừa nhận theo quy định của pháp luật bởi hợp đồng khoán việc lại được quy định trong các văn bản pháp lý chuyên ngành. 
Vậy thế nào là hợp đồng khoán việc? Hợp đồng khoán việc là sự thỏa thuận của hai bên, theo đó bên nhận khoán có nghĩa vụ hoàn thành một công việc nhất định theo yêu cầu của bên giao khoán và sau khi đã hoàn thành phải bàn giao cho bên giao khoán kết quả của công việc đó. Bên giao khoán nhận kết quả công việc và có trách nhiệm trả cho bên nhận khoán tiền thù lao đã thỏa thuận. 
Có thể thấy, đối tượng của hợp đồng khoán việc là công việc mang tính thời vụ, chỉ diễn ra trong một khoảng thời gian nhất định. 
Hợp đồng khoán việc có hai loại, bao gồm: 
- Hợp đồng khoán việc toàn bộ: là hợp đồng trong đó bên giao khoán trao cho bên nhận khoán toàn bộ các chi phí, bao gồm cả chi phí vật chất lẫn chi phí công lao động có liên quan đến các hoạt động để hoàn thành công việc. Trong khoản tiền người giao khoán trả cho người nhận khoán bao gồm chi phí vật chất, công lao động và lợi nhuận từ việc nhận khoán;
- Hợp đồng khoán việc từng phần là hợp đồng mà trong đó người nhận khoán phải tự lo công cụ lao động. Người giao khoán phải trả tiền khấu hao công cụ lao động và tiền công lao động.
Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Bộ luật lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động có nghĩa vụ phải trực tiếp giao kết hợp đồng với người lao động trước khi nhận người lao động vào làm việc. Khi đó, hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong ba loại sau đây:
-Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
-Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;
-Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
(theo Khoản 1 Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012)
Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định: "Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác
Như vậy, hợp đồng lao động không xác định thời hạn mà bạn và công ty kí kết ngay khi bạn bắt đầu vào làm việc tại công ty là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật. Tuy nhiên, yêu cầu chuyển đổi hợp đồng lao động từ không xác định thời hạn sang hợp đồng khoán việc mà công ty đề xuất với bạn thì lại là trái pháp luật. Bởi lẽ, công việc bảo vệ của bạn tại công ty là công việc mang tính chất ổn định lâu dài, do đó đây không phải là đối tượng của hợp đồng khoán việc như đã nêu ở trên. Chính vì lẽ đó mà yêu cầu buộc bạn phải kí hợp đồng khoán việc thay cho hợp đồng lao động không xác định thời hạn, nếu không kí kết thì bạn buộc phải viết đơn xin nghỉ việc từ phía công ty là một yêu cầu không có căn cứ và đương nhiên bạn sẽ không có trách nhiệm phải thực hiện. Nếu công ty cố tình gây sức ép để bạn giao kết hợp đồng khoán việc thì trong trường hợp này, công ty sẽ bị xử phạt hành chính từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng về việc kí kết sai loại hợp đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP. 
Để bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình, bạn có thể trực tiếp yêu cầu hoặc thông qua tổ chức công đoàn cơ sở, hay thanh tra lao động địa phương buộc Giám đốc công ty nơi bạn làm việc thực hiện việc giao kết hợp đồng lao động với bạn theo đúng quy định của pháp luật. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Trường hợp không được giao kết hợp đồng khoán việc đối với người lao động. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Phạm Nhung

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589